สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2595เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ช่วยด้วยคับ export file from final cut แล้วเปิดไม่ได้ใน PC

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1002
ความดี
1001
เครดิต
833
จิตพิสัย
1323
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ช่วยด้วยคับ export file แล้วมันดูไม่ได้ แต่ดูในคอมตัวเองอะดูได้ เลยงงไปเลย

ขอบคุนคับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เดานะครับ
1.ไฟล์ที่เอ็กพอร์ตออกมาก อาจจะไม่ได้ติดนามสกุลมาด้วย ซึ่งแมค จะไม่ใส่นามสกุลให้ ทำให้ pc จะดูไม่ออก ว่าไฟล์นั้นๆ เป็นไฟล์อะไร ถ้าเราเอ็กพอร์ตเองเราก็รู้อยู่แล้วว่าไฟล์นั้นมันนามสกุลอะไร เราก็เติมลงไปใน pc ต่อท้ายชื่อไฟล์ มันก็จะเปิดได้ นี่กรณีนึง

2.ไฟล์นั้น เครื่องพีซี มองไม่เห็นจริงๆ เพราะไม่รู้จัก codec อันนี้ก็ต้องลงโปรแกรมเพิ่มเข้าไป เช่น quicktime หรือ K-Lite Codec Pack ก็อาจจะทำให้มองเห็นไฟล์นั้นได้ครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1366
ความดี
1464
เครดิต
1282
จิตพิสัย
1600
จังหวัด
อยากทราบว่าเอาของมาเป็นไฟล์สกุลอะไร..
แล้วขนาดไซค์เท่าไร..  ในความเห็นผม..
สเปก Pc อาจจะเล่นไฟล์หรือไซค์ขนาดใหญ่ของ Mac ไม่ได้..
ความเห็นส่วนตัวนะก๊าบ.. ขอเทพช่วยแนะนำอีกที.. เพื่อเป็นความรู้..
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ลอง Export เป็น พวกตระกูล HDV ได้ไหมครับ เพราะเห็นแว่บๆว่า Codec เป็น mpeg2 น่าจะเปิดใน PC ได้

ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ แหะๆ แต่อยากให้ลองดูก่อนนะ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1575
ความดี
499
เครดิต
497
จิตพิสัย
567
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-24
เดานะครับนั่นอาจจะเป็นเพราะว่าตอนExport แล้วเลือกเป็น Quick time movie...เลย ถ้าเลือกตัวนี้มันจะExport ไวมากและจะได้ไฟล์ที่เล็กด้วย เพราะมันจะจำค่าต่างๆในเครื่องนั้นไว้ หมายถึงพวกข้อมูลต่างๆ แต่ก็สามารถนำไปทำดีวีดีใน idvd หรือ Toast 10 ได้เลย แต่ปัญหาคือไม่สามารถนำไฟล์ตัวนี้ไปดูในเครื่องอื่นได้ เพราะฉะนั้นลองเลือกExport เป็น Using Quictime conversion...จากนั้นก็ลองเลือกตั้งค่า Format และ Options ดูว่าต้องการแบบใหน ลองดูนะครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
50
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
สมุทรปราการ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-29
เข้ามาเก็บความรู้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้