สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2514เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเรื่องสเปคคอมครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1578
ความดี
1400
เครดิต
1278
จิตพิสัย
1337
จังหวัด
มหาสารคาม
คือว่าผมใช้ after effects มันไม่ลื่นไหลเลยครับ
สเปคคอมผม

Core i7
Ram 4 GB  
การ์ดจอ 1 Gb
win  7
64  bit

เป็นโน้ตบุ๊คครับ

รู้สึกว่าเวลาทำงานหรือพรีวิวมันช้ากระตุกและบ้างที่ก็ค้างไปเลยครับ ปรับความละเอียดเป็นต่ำสุดแล้ว เลนเด้อก็ช้ามากจนถึงค้างไปเลย งานแค่ ไม่กี่วินาที

ไม่รู้ว่าเป็นกับสเปคคอมหรือว่าโปรแกรมที่ลง

ต้องใช้ สเปคคอมประมาณไหนถึง ใช้ได้ไหลลื่นดีครับ ขอบพระคุณอย่างสูง
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
อาจผิดปกติที่โปรแกรมวินโดวส์ก็ได้ครับ...ลองลงใหม่ดูนะครับ
ผมใช้ โน้ตบุค Core 2 Duo 2.5 Ram DDR3 8 G การ์ดจอ 512 Win7 64bit ก็ยังได้อยู่
ไม่ถึงกับลื่น แต่ก็ไม่มีอาการค้างครับ

อาจเป็นที่ไดรเวอร์อะไรสักอย่าง ลองหา Windows ตัวใหม่มาลงลองดู เพราะเสปคเครื่องท่าน
มันค่อนข้างสูงแล้วครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สเป็คคอมที่ผมใช้ทำมาหากินอยู่ตอนนี้ ก็ประมาณนี้แหละครับ
การทำงานกับโปรแกรม After Effect อยู่ที่การรู้จักบริหารจัดการทรัพยากรณ์ที่มีอยู่อย่างจำกัดให้เกิดประโยชน์สูงสุด โดยการทำความเข้าใจวิธีการใช้งานโปรแกรม และเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราอย่างเพียงพอครับ
ลองดูจาก ลิงค์นี้ After Effect Trick&Tip ว่าด้วยเรื่องการพรีวิว
แล้วลองปรับแต่งวิธีการทำงานของเราดูครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
350
ความดี
161
เครดิต
89
จิตพิสัย
524
จังหวัด
เพิ่มเติมจากท่าน icestylecg นะครับ

ตอนผมใช้ Pentium4 RAM 512  กับ AE7 - CS3  ใช้มาหลายปีก็ไม่มีปัญหาอะไร เร็วปื้ดๆปกติดี
พอซื้อ FX8120  RAM  16G  มาใช้เปิดโปรเจคเก่าๆเล่น กลับรู้สึกมันช้าผิดปกติ
ลองดูดีๆเลยรู้ว่า AE CS4 และ AE CS5 มันรองรับ OpenGL accelerate ได้
ซึ่งผมใช้ AE มาหลายปีมันรู้สึกได้ว่า GPU มันเรนเดอร์ได้เร็วกว่า CPU แค่ไม่กี่วิเอง
ก้เลยไปค้นดูในเวบ Adobe  วิศวกรณ์ยังบอกเองเลยว่าปิดๆฟังค์ชั่นนี้ไปเถอะ มันช่วยได้ไม่เยอะหรอก (อ้าววว 55+)

ใน preference > display > เอาติ๊กถูกที่ enable OpenGL ออก

....ที่เหลือก็เป็นการบริหารทรัพยากรณ์อย่างท่าน icestylecg แล้วล่ะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-28
Open GL มันจะเหมาะกับการ์ดจอตระกูล Quadro มากกว่าครับ เพราะมันสนับสนุน OpenGL มากกว่าการ์ดจอเล่นเกมทุกรุ่น (ราคาขั้นต่ำก็ 6 พันขึ้น เอาใช้ทำงานจริงๆ ก็ 4 หมื่น)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้