สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2788เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

MV ทราย (วงวัชราวลี) กับบททดสอบความนิ่งของกล้อง Sony!

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
18012
ความดี
15686
เครดิต
16044
จิตพิสัย
15903
จังหวัด
ขอนแก่น

ปกติผมก็ใช้กล้อง DSLR เพื่อถ่ายวิดีโอ เหมือนกับชาว TDF ส่วนใหญ่แหละครับ
แต่ก็มีกล้องอีกตัวให้ได้เล่นคือกล้องแฮนดี้แคมของ SONY ซึ่งมันจะมีระบบกันสั่น หรือ Super SteadyShot

ก็เลยลองนำมาถ่าย Music Video ในแบบ Long take หรือเรียกว่า Long cut(ผมไม่แน่ใจ) หรือการถ่ายวิดีโอยาวตั้งแต่ต้นจนจบ ไม่ได้คัทหรือตัดต่อใดๆ
ผลปรากฏว่าระบบกันสั่นของมันทำงานได้ "ยอดเยี่ยม" (ความเห็นส่วนตัว)
เพราะผมไม่ได้เดินแบบระวังมากเท่าไหร่ โดยเฉพาะตอนเดินลงบันได ซึ่งปกติถ้าเป็นกล้อง DSLR ภาพก็คงสั่นไหวปวดใจไปแล้ว

แต่ทั้งหมดนั้นก็เป็นการทดสอบเล่นๆ นะครับ และสุดท้ายเมื่อถึงเวลาจริงจัง ผมก็คงกลับมาใช้เจ้า DSLR เหมือนเดิม  

ps.ฝากรับชมผลงานและติชมได้ตามสบายครับ ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1142
ความดี
545
เครดิต
462
จิตพิสัย
474
จังหวัด
ขอนแก่น
นี่มันโรงเรียนขอนแก่นวิทย์ป่ะคับน้อง
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ยะลา
เยี่ยมเลยครับ
เงิน
18821
ความดี
15969
เครดิต
16112
จิตพิสัย
16318
จังหวัด
ราชบุรี
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้