สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2443เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

Fiio e5 มีท่านใดเคยใช้หรือยังครับ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
บังเอิญไปเจอมา เป็นแอมป์ลูกอ๊อด

ด้วยกล้อง 600D ไม่มีช่องไว้ฟังเสียงเวลาเราถ่าย
ทำให้บางทีเบาไปบ้างหรือดังไปบ้าง
ถ้าเราจะเอามาใช้เป็นแอมป์ขยายเพื่อฟังเสียงที่เราอัดด้วยไมค์ชอตกัน
แล้วค่อยเข้าไปที่กล้องของเรา
พี่ๆ คิดว่าพอจะมีความเป็นไปได้ไหมครับ
เห็นของที่ใช้โดยตรงแล้วราคาก็หนักอยู่
แต่ตัวนี้ราคาหลักร้อยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10301
ความดี
9297
เครดิต
10713
จิตพิสัย
7324
จังหวัด
พะเยา
กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ เป็นไปได้แน่นอน ในราคาย่อมเยา
ยังติดที่ว่าเสียงมันจะดีจริงหรือเปล่า เพราะยังไม่เคยได้ยินเสียงจริงๆซักที
แต่ผมว่า น่าจะลองรุ่น e6 ไปเลยนะครับ เพราะมันปรับปรุงให้ดีขึ้นมาอีก ราคาก็ไม่ถึงพัน

คิดจะซื้ออยู่เหมือนกัน แต่กะเอามาขยายสัญญาณจากไมค์  (เอามาทำเป็นปรีไมค์เลย)
เพราะว่าปรีไมค์ของกล้อง noise เยอะ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
krunoom ความดี +10 2012-05-12 -
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
889
ความดี
766
เครดิต
584
จิตพิสัย
625
จังหวัด
ใช้อยู่ครับ E5 OK ครับกับผลงานที่ได้ คุ้มกับราคา เสียงชัด E6เพิ่งสั่งมาให้ น้องใช้ น่าจะดีกว่า เห็นว่าพัฒนาเพิ่มเติม ซื้อมา950บาท ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
krunoom ความดี +11 2012-05-12 -
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

การฟังเสียงที่อัด หัวใจอยู่ตรงที่เข็มรีเวลบอกระดับเสียง ( จะเป็นเข็มหรือเป็นขีดก็ได้ ) เพราะถ้าเราฟังเสียงจากหูฟังอย่างเดียวอาจผิดพลาดได้
บางครั้งฟังดูเหมือนเสียงดัง( โดยเฉพาะพิธีกรชายพูด ) แต่พอดูระดับเสียงแล้วอาจเบาหรือบางครั้งฟังไม่ค่อยได้ยิน ( เสียงนอกดัง ) แต่เสียงจริงดัง
ไม่ว่าจะใช้ตัวพรีแอมป์ถูกหรือแพง ใช้ได้ทุกแบบทุกยี่ห้อ ( ยืนยันเคยใช้มาหมดแล้ว ) สำคัญที่ว่า พรีแอมป์ถูกระดับวอลลุ่มเสียงจะสั้นมากไม่ละเอียด
หมายถึงว่า ต้องการดังหมุนนิดเดียวก็ดังเกิน จะลดก็ลดเกินอีก ( ของถูกข้อเสียตรงนี้ ) แต่ยืนยันใช้ได้ดีถ้าชินกับมันและรู้จักปรับใช้ ตัวละ ร้อยกว่าบาท
ที่บ้านหม้อ แจ๊กเข้าออกเป็นโมโนตัวใหญ่ต้องไปปรับเปลี่ยนอีก สรุป หาซื้อตัวปรับเสียงอะไรก็ได้ที่มีเข็มบอกระดับความดัง และวอลลุ่มปรับเสียงละเอียด
หน่อยเท่านั้นอ่ะคับ ( บางรุ่นไม่มีเข็มบอกแต่สามารถไปให้ช่างเขาต่อเพิ่มได้ )..
krunoom ความดี +12 2012-05-12 -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-16
ผมลองแล้วครับ ลักษณะการขยายเสียงของ E5 มันขยายไม่มากเท่าไรนัก แต่จะเพิ่มเสียงเบสมากกว่าเดิม + กำลังขับ แต่ไม่ได้เพิ่ม Gain มากมาย

ช่วยได้ แต่ไม่มากครับ ยังไง noise บนกล้อง ก็ยังโผล่ให้เห็นอยู่ เนื่องจากต้องตั้ง Gain เกือบครึ่ง
krunoom ความดี +1 2012-08-16 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้