สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2713เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ขอถามเรื่อง Bokeh หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คือ ผมเพิ่งแวะไปดูกระทู้นี้มา http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=254 (ใช้เลนส์อะไรถ่ายหนัง)

ผมก็พบภาพที่คุณ victormc49 โพสไว้ สวยงามมากก

... ผมเกิดข้อสงสัยนิดนึงครับ เรื่อง Bokeh

เอ่อ ขอคำจำกัดความ Bokeh  ให้หน่อยครับว่ามันคืออะไร คือผม นึกภาพออกว่ามันคืออะไร แต่ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง แล้วก็ไม่เข้าใจด้วยว่ามันทำยังไงถึงถ่ายได้นะครับ 

ดูรูปกันก่อน 2 รูปนี้

ก๊ะรูปนี้

คือ 2 ภาพนี้ถ่ายด้วยคนละเลนส์, คนละ F และคนละ ระยะกันนะครับ

ตอนแรกผมเข้าใจว่าถ้า F เลขน้อยๆ ภาพก็จะ out หลังเยอะ ก็น่าจะเกิด bokeh ได้ง่าย แต่ดูจากภาพแล้วแสดงว่าผมเข้าใจอะไรผิดแหงๆ เพราะภาพล่างนี่  F 1.8 รูแคบกว่า 1.6 ข้างบน
แสดงว่าปัจจัยในการเกิด Bokeh นั้น น่าจะขึ้นอยู่กับระยะของเลนส์มากกว่าใช่หรือป่าวครับ? หรือว่าขึ้นอยู๋กับระยะ object กับ background

คือ ภาพแรก background ไกลไป ภาพ 2 ดู background น่าจะใกล้กว่า ?

หรือว่าอยู่ที่แสงที่ลอดผ่านรูใบไม้มา คือต้องไปแสง direct ไม่ใ่ช่ แสงตกกระทบวัตถุ ???

.... อ๊ากกกซ์ ปวดหัว ผมไม่วิเคราะห์ดีกว่า เพราะผมไม่มีความรู้สายนี้ เดี๋ยวยิ่งไปกันใหญ่ ขอผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ :)

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด

ฮัลโหลๆ ม่ายมีใครช่วยผมเลยเรอะ
เงิน
4912
ความดี
4498
เครดิต
4556
จิตพิสัย
5696
จังหวัด
เชียงใหม่

สวัสดีครับ ขออนุญาตตอบแทน victormc4924 ก่อนนะครับ

Bokeh จริงๆแล้วมันหมายถึง  พร่ามัว, เลือนลาง ดังนั้นตำแหน่งของBokehของภาพคอบริเวณนอกจุดโฟกัสของภาพ (out of focus area) นั่นเอง . . . ส่วนไอ่ตัวกลมๆ วงขาว ของภาพที่ 2 คือแสงที่ลอดช่องว่างระหว่างใบไม้ แล้วแสงก็ผ่าน ไดอะแฟรมรูรับแสงของเลนส์นั้นๆ จะมีลักษณะต่างกันไปตาม ยี่ห้อเลนส์ครับ . . . ...
     ดังนั้น ทุกคนก็จะเรียก สิ่งนี้คือ Bokeh ซึ่งก็เรียกกันมาเรื่อยๆ ครับ
     จากการที่คุณ lycoolthai วิเคราะห์มานั้นก็เข้าใจถูกเลยที่เดียวครับ เพียงแต่ภาพที่ 1 background ต่างกับภาพที่ 2 คือ ไม่มีช่องเล็กๆให้แสงผ่านมาเหมือนภาพที่สอง,  backgroundอยู่ระยะที่ใกลด้วย, ภาพที่ 1 ย้อนแสงจังๆ ไม่มีอะไรบัง  สรุปง่ายๆคือ backgroundไม่เหมือนกัน , และทิศทางแสงที่ต่างกันครับ

เลนส์   " ที่ F เลขน้อยๆ ภาพก็จะ out หลังเยอะ ก็น่าจะเกิด bokeh ได้ง่าย แต่ดูจากภาพแล้วแสดงว่าผมเข้าใจอะไรผิดแหงๆ "
ถ้าเป็นภาพลักษณะเดียวกัน หรือภาพเดียวกัน แบบภาพที่ 2  การปรับค่ารูรับแสง 1.6 กับ 1.8  ก็จะเห็นผลต่างกันครับ

อีกนิดครับ     เลนส์แต่ละยี่ห้อ มี ไดอะแฟรมรูรับแสง ต่างกัน ดังนั้น เลนส์ต่างยี่ห้อ ผลของตัว กลมๆ วงๆ เหลี่ยมๆ ที่เรยกว่าBokeh ก็จะมารูปร่างต่างกันครับ

ปล. รูปคุณ victormc49 ทั้งสองภาพใช้เลนส์ต่างยี่ห้อกันครับ

เงิน
24612
ความดี
22220
เครดิต
22966
จิตพิสัย
22999
จังหวัด
เชียงใหม่

ขอบคุณคุณ ordinary_p ที่มาให้ความกระจ่างนะครับ

โดยส่วนตัวผมชอบ โบเก้แบบ Nikon มากกว่า  Canon นะ  เลยใช้เลนส์ Nikon ตลอด เท่าที่สังเกตุมา bokeh ของ Canon จะแบนๆ ละลาย กลืนๆไปกลับฉากหลัง ทำให้ถาพดูหวาน  สุภาพ กว่า  Nikon ซึ่ง Bokeh เห็นชัดดี กลายเป็น Cookie light สร้างลูกเล่นให้กับภาพได้ชัดเจนกว่าในสถานการ์เดียวกัน ซึ่งถ้าผมได้ถ่ายภาพที่สองด้วยเลนส์ Canon 85 ภาพที่ได้ก็ดูแตกต่างกัน ให้ความรู้สึกอีกอารมณ์หนึ่ง ซึ่งผมว่ามันแล้วแต่คนชอบแล้วหล่ะ

สิ่งที่คุณ lycoolthai วิเคระห์นั้นเข้าทางแล้วครับ ว่า ระยะทางระหว่าง subject กับ background มีผลต่อการสร้าง bokeh แล้วที่สำคัญทางยาวโฟกัสก็มีผลอย่างมากด้วย

กล่าวคือ ทางยาวโฟกัสสั้น เช่น 16mm, 24mm ที่พบในเลนส์ wide จะไม่ค่อยสร้าง bokeh มากเท่าไหร่ จะสังเกตุจากภาพแรก ได้ว่าถึงแม้ผมจะเปิด f/1.6 แล้ว และถ่ายตัวแบบใกล้ๆกล้องแล้วก็ตาม แต่ bokeh ก็ไม่เห็นชัดเท่า เลนส์ 85mm ในรูปข้างล่างซึ่งแม้จะเปิด f/1.8 ซึ่งแคบกว่า f/1.6ก็ตาม  

ถ้าอยากถ่ายให้ได้โบเก้ชัดๆต้อง
1. เลิกใช้เลนส์ zoom ใช้เลนส์ prime (เลนส์ฟิกซ์) พวก f/1.2, f/1.4, f/1.8, f/2   โดยส่วนตัวผมว่า 2.8 แคบเกินไปนะ ไม่มันส์ ระยะที่ 50mm ขึ้นไปเห็นโบเก้ชัด
2. ถ้าต้องใช้เลนส์ zoom ก็ zoom ไปสุดๆไปเรย  เช่นเลนส์  18-55 ใข้ที่ 55 เลนส์ 24-105 ใช้ที่ 105 แล้วเดินเข้า-เดินออก จัดองค์ประกอบเอา เหมือนใช้เลนส์ fix (เพราะฉะนั้นก็ใช้ fix ไปเลยเหอะ)
3. ให้ background อยู่ห่างจาก subject ให้มากที่สุด ไม่เลือกถ่ายด้่านที่แบบติดผนัง แต่เลือกด้านที่เห็นอะไรๆไกลออกไป
4. .ให้ subject อยู่ใกล้กล้องมากที่สุด
5. เลือกใช้กล้อง Full Frame  อย่าง 5D เป็นต้น

ส่วนเหตุผลแบบวิชาการหน่อยให้โปรกล้อง odinary_p (ซึ่งผมรู้ๆอยู่ว่าคือใคร อิอิ) มาอธิบายดีกว่าครัย ผมด็แค่เป็ฯ user คนหนึ่ง รายนั้นเค้าคลุกคลีมาเยอะ 555  
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-08-27
ขอบคุณมากครับ

ขอถามอีกเรื่องนะครับคุณ victor คือรูปแรกเนี่ย เป็นรูปย้อนแสง แต่ว่าหน้านางแบบชัดดี คือมีการจัดไฟด้วยหรือป่าวครับ หรือว่าใช้ flash

หรือว่ากล้องมีระบบชดเชยแสงนะครับ?
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1830
ความดี
909
เครดิต
717
จิตพิสัย
634
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2010-09-30
สงสัยเกี่ยวกับเลนfixครับเรื่องระยะ 50mm หมายถึงระยะพี่โฟกัสชัดที่สุดใช่ไหมครับ  แล้วแล้วถ้าเกินหรือน้อยกว่านี้ได้เท่าไหร่ถึงจะยังชัดอยู่ครับเพราะว่าเวลาถ่ายแล้ว play check ดูไม่ค่อยออกนะครับบางทีเหมือนจะชัดพอเอาลงคอมดูจอใหญ่ๆ  จะเอ๋เบลอนี่หว่า

ไหนจะพื้นที่การถ่ายไม่เอื้ออำนวย ที่สำคัญไม่มีเลนเยอะพอจะรองรับเหตุการนี้

เพราะจะได้เช็คระยะถ่ายถูกอ่ะครับ จะเอาสายวัดมาวัดเลยซิเออคอยดู
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้