สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2198เข้าชม
  • 13ตอบกลับ

ผมอยากทราบ output ของเพื่อนๆ พี่ๆ เวลารับงาน vdo งานแต่งครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

ถามอย่างคนไม่รู้จริงๆครับ เห็นปกติ ก็จะส่งงานให้ลูกค้า 2 คลิปคือ

1. คลิปสั้นๆเหมือนเป็นไฮไลท์ น่าจะราวๆ 1 เพลงหรือ 7-8 นาที
2. คลิปยาว ที่อัดเป็นชั่วโมง

ทีนี้ผมสงสัยครับ ว่าเห้ยคลิปที่ 2 เนี่ย ซัดยาวกันเป็นชั่วโมง ดอลลี่ก็ลากไปลากมา บินไปบินมา เจาะๆๆๆ กว้างๆๆๆ จนครบชั่วโมงเลยเหรอครับ มันไม่นานไปเหรอ เพราะว่าคงไม่เอาเพลงไปใส่อยู่แล้ว หรือทำกันยังไง วานผู้รู้ตอบหน่อย ผมสงสัยจังครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1110
ความดี
1268
เครดิต
1013
จิตพิสัย
1156
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมคิดว่า คลิปสั้นๆ เอาไว้ตอนไฮไลท์ หรือตอนเล่าประวัติ เจ้าบ่าว เจ้าสาว

ส่วน คลิปยาวๆ เอาไว้ให้ดูเพลินๆ เวลาเจ้าบ่าว เจ้าสาว ลงไปถ่ายรูปกับแขก ขณะที่ดนตรีก็เล่นกันไป
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
ตอนไปถ่ายวิดีโองานแต่งญาติๆกันเืมื่อปีกลาย (งานการกุศล ค่าตัวก็โต๊ะจีนในงานนั่นแหละ) ก็ส่งแต่ฉบับเต็ม ยาวชั่วโมงกว่านั่นแหละครับ

ส่วนไฮไลท์ไม่ได้ทำ ทำไปก็คงไม่มีคนดูหรอก แขกส่วนใหญ่ มาว...แด๊นซ์กระจายมากกว่า

ปอลอ จริงๆตั้งใจจะถ่ายเล่นๆไว้ดูเองด้วยซ้ำ แต่เจ้าของงานขอก๊อปไปด้วยชุดหนึ่ง เลยจัดให้ไป
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย thsoft เมื่อ 2012-05-30 12:04  :
ผมคิดว่า คลิปสั้นๆ เอาไว้ตอนไฮไลท์ หรือตอนเล่าประวัติ เจ้าบ่าว เจ้าสาว

ส่วน คลิปยาวๆ เอาไว้ให้ดูเพลินๆ เวลาเจ้าบ่าว เจ้าสาว ลงไปถ่ายรูปกับแขก ขณะที่ดนตรีก็เล่นกันไป

ตามนี้เลยครับ 
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-30
2. คลิปยาว ที่อัดเป็นชั่วโมง  ส่วนมากญาติ ดูกันเอง

คล้ายตั้งกล้องกะขาทิ้งไว้ เหมือนถ่าย งานคอนเสริตนั้นหละ

เปลี่ยนมุมไปตาม movement
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1264
ความดี
802
เครดิต
783
จิตพิสัย
613
จังหวัด
อุตรดิตถ์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-31
มารอรับความรู้และประสบการณ์ด้วยคนครับ อยากรู้จริง ๆ เหมือนกันว่ามืออาชีพทำงานกันอย่างไรบ้าง

รออีก 2-3 ความเห็นแล้วจะมาร่วมแจมความเห็น จากประสบการณ์อันน้อยนิดแบบบ้านนอกให้ทราบครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
94
ความดี
81
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-05
ที่ทำประจำนะครับ

คลิบแรก----ทำตามสั่งครับ ถ้าเป็นช่วงระหว่างพิธีก็เน้นสวยๆ งามๆ เล่าเรื่อง ซึ้ง เพลงเพราะ ไม่เกิน 10 นาที.......ถ้าแบบเล่นๆ(candid) ก็เอาฮา ช็อตหลุดๆ (อันแรกนี่ต้องคุยเยอะครับ แล้วแต่เจ้าของงานอยากได้แบบไหน)

คลิปสอง----ที่เจอมาเค้าก็เอาฟุตมาให้ทั้งหมด เราก็เรียงๆไปตามพิธีการแหละครับ หรือถ้าบางช่วงอยากแทรกเพลง(สั้นๆ หรือท่อนฮุค+ลูกเล่น ไม่ให้เบื่อ)ก็ได้.....แต่ความเห็นผม อย่างที่สองนี่เค้าจะเอาไปดูกันเองแบบ ญาติๆกันน่ะครับ (แบบว่าก็อยากเห็นตัวเองแต่งตัวสวยๆออกงานไรงี้)

ป.ล. สรุปแล้วก็คือ สุดแท้แต่ผู้ว่าจ้างแหละครับ อยากได้แนวไหน หรือเรามีไอเดีย ก็เสนอไป ถ้าเขาซื้อก็ตามใจเราเลย หรือถ้าไม่ซื้อ ก็ว่าตามลูกค้าแหละครับ (เดี๋ยวโดนเบี้ยว ไม่รู้ด้วยนะ)
เงิน
5324
ความดี
2661
เครดิต
2577
จิตพิสัย
2580
จังหวัด
ลำปาง
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-05
คลิปแรกตัดต่อ1เพลงสวยๆ   คลิปที่2 เอาตั้งแต่เริ่มเลยครับ ถ่ายซุ้มหน้างาน ดอกไม้ อะไรต่างๆที่สวยๆ ขบวนขันหมาก พิธีผูกข้อมือ รดน้ำสังฆ เข้าห้องหอ
บ่าวสาวเิดินทักทายแขก(รับซอง) ขึ้นเวที ลงมารับแขกอีกรอบ........ส่วนมากคลิปที่2พวกพ่อแม่ญาติพี่น้องจะดูมากกว่า ดูว่ามีไครมางานเราบ้าง ตัวเองหล่อมั๊ย สวยมั๊ย
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-14
คลิปแรกพอเข้าใจแล้วครับแต่ เอ๊ะแบบนี้ คลิปที่สองนี่ เราก็ต้องถ่ายแช่ไว้ใช่ไหมครับ (เพราะเน้นเนื้อเรื่องให้ครบ) พอถ่ายแช่แล้วพิธีเป็นชั่วโมงๆ เลยอยากถามตามนี้ครับ

1.  การ์ดความจุเท่าไหร่ครับ กี่แผ่น ถึงจะสามารถถ่ายงานเป็นชั่วโมงๆได้ ถ้างานเช้าบ่ายติดๆกันนี่ทำไงครับ

2.  ความละเอียดในการถ่ายยังคงเป็น HD อยู่รึเปล่าครับ

3.  เคยมีปัญาเรื่อง กล้องร้อน กันไหมครับ เพราะต้องเปิดแช่ตลอดพิธี

4.  ต้องใช้ DSLR กี่ตัวครับ ความเข้าใจของผม อย่างน้อยสุดก็คงต้อง 2 แต่ทีมงานน้อยสุดน่าจะ 3

5. ใช้ไมค์รุ่นไหนในการอัดเสียง Environment กันบ้างครับ

มือใหม่ครับอยากลองถ่ายดู ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4371
ความดี
3253
เครดิต
3652
จิตพิสัย
3265
จังหวัด
นครสวรรค์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-14
ถ่ายงานบ้านนอกต่างกันเยอะครับ ถ้าแขกหายไปซักชุดที่ถ่ายหน้าซุ้ม บังเอญเป็นชุดที่เจ้าภาพต้องการดูด้วย ซวยอย่างยิ่ง เคยเจอเรียกว่าลงไปด่าในเฟคบุค จนร้านนั้นแทบจะปิดร้านหนีเลยทีเดียว บ้านนอกเน้นคนครบ ภาพชัด ไม่เกี่ยงมุม เสียงฟังรู้เรือง ผ่าน เลยไม่มีโอกาสเล่นงานฝีมือซักที ขนาดถ่ายชัดลึกชัดต้นเจ้าบ่าว-เจ้าสาว ส่งงานไปแล้ว 2 วันเจ้าภาพถือแผ่นมาให้แก้ไหม่ บอกภาพไม่ชัดใส่ไปได้ยังไง ไปเปิดให้ใครเค้าดูอายตาย จบ.  ผมโดนมาตั้งแต่สมัยถ่ายภาพนิ่ง เจ้าภาพคัดออกไม่จ่ายตังเพราะไม่รู้จักแขก หรือแขกไม่สำคัญ งง แล้วเราจารู้ได้ไง ก็เรียกถ่ายทุกคนเลย รูปก็ล้างไปแล้วเสียตังแล้วด้วย แต่ไม่จ่าย....VDOต้องส่งงานฟรีเหตุเพราะพ่อเจ้าของงานไม่พอ เรียกไปถ่ายตอนกอดคอกินเหล้ากับเพื่อแล้วช่างภาพไม่สนใจ ทั้งที่กำลังถ่ายเหตุการสำคัญตอนหมอทำขวัญอยู่แท้ๆ แก้ตัวไม่ขึ้นยังไงเจ้าภาพก็ถูก สะอื่นคร้่าาา ใครเจออย่างผมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ เจอมาเยอะ หรือพี่ๆ มีวิธีแนะการถ่าย ออกหน้างานก็ยินดีรับฟังครับ เพราะล่าสุดก็โดนญาติหน้าด่า เพราะตู เป็น อบต.ทำไมไม่สนใจถ่ายตรู (แล้วตรูจารู้ไหมเนี่ย) ก็ถ่ายทุกคนเท่ากัน ไม่ใช่พระเอกของงานซะหน่อย ฮ้ออออ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-14
จากairman026 นี่แหละมั๊ง ถึงได้มีสกุ๊ปเขียนแนะนำไว้ว่า เก็บให้หมดทุกเม็ด กันเจ้าภาพเบี้ยว อิ ๆ
เงิน
4051
ความดี
5154
เครดิต
5445
จิตพิสัย
3807
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-14
ส่วนตัวผมแยกการทำงานเป็น 2 แบบ
1. ถ่ายแนว cinema ก็จะถ่ายเฉพาะ hi-light ของงานมาตัด 1 เพลงแล้วส่งแค่นั้น จบ...
2. ถ่าย vdo ก็ถ่ายงานปกติทั่วไป แต่หัวม้วน(หรือฉากเริ่ม) ก็ใส่เพลง ตัดบรรยากาศคร่าวๆลงไปนิดหน่อย แล้วก็รันงานพิธีปกติ แล้วจึงใส่เพลงตอนจบทิ้งท้ายอีกหน่อยคับ

อยู่ที่ลูกค้าเลือกว่าจะให้ถ่ายแบบไหน แต่แบบ 2 ส่วนตัวและเท่าที่รับงานปัจจุบัน ลูกค้าส่วนใหญ่มองว่าเชยแล้ว คงต้องเป็นแบบ 1 ซะมากกว่า
แต่ถ้าเอาสองอย่าง ผมแยกการทำงานเรย คือ ช่าง cinema กับช่าง vdo แยกต่างหากคับ
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-19
แล้วตกลง คลิปที่ 2 อัดกันเป็นชั่วโมงนี่ก็ใช้กล้อง dslr กันเหรอครับ
เงิน
5753
ความดี
5695
เครดิต
6638
จิตพิสัย
6039
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-19
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 12 ต้นฉบับโพสโดย casemie เมื่อ 2012-06-19 00:58  :
แล้วตกลง คลิปที่ 2 อัดกันเป็นชั่วโมงนี่ก็ใช้กล้อง dslr กันเหรอครับ

DSLR ก็ถ่ายได้ครับ

เราไม่ได้ตั้งกล้องบันทึกยาวครับ

ถ่ายป็นช่วงครับ ช่วงที่สำคัญก็บันทึกครับ ไม่สำคัญก็ปล่อยผ่าน

ถ่ายบันทึกทั้งหมดคงไม่ไหวหรอกครับ ต่อให้ใช้กล้องวิดีโอถ่ายก็ตาม

(ถ่ายมาเผื่อตัดต่อซักนิดนึง)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้