สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8689เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

เด็กฝึกหัดตัดต่อ imovie คับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
217
ความดี
270
เครดิต
187
จิตพิสัย
199
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
คืออย่างนี้นะครับ พอดีต้องตัดต่องานส่งอาจารย์ เพิ่งซื้อเครื่องแมคมา แต่ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเท่า

คือถ่ายวีดิโอมานะคับ แต่จะมีบางช่วงที่เราจะใช้แต่เสียงแล้ว นำเข้าภาพขึ้นมาแทน ทำยังไงเหรอ งงมากคับ

เคยใช้แต่ Avid ก็งูๆปลาๆ  รบกวนน้าๆๆ ผู้รู้ ช่วยน้องใหม่หัดตัดด้วยนะค๊าบบบบบบ

ขอบคุณมากคับผม
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตัว avid นี่เทพองค์นึงแล้วจ้า ถ้าใช้เปนหางานง่าย
แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจว่าน้องอยากได้อะไร
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
217
ความดี
270
เครดิต
187
จิตพิสัย
199
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
คือ ทำรายการข่าวน่ะ ระหว่างที่ผู้ประกาศกำลังพูดอยู่ อยากแทรกรูป แต่ก็อยากให้เสียงพูดไปพร้อมๆๆกันด้วยนะ ทำไม่เป็น

พอเอารูปมาต่อเสียงก็หาย ไม่รู้ว่าแยกเสียงกะวีโอยัง อยากเอาเสียงมารวมกะภาพแทนน่ะคับ พี่พอจะเข้าใจมั๊ยคับ
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เข้าใจแล้วครับ งั้นเดาเอาเองนะครับว่าอาจจะเป็นที่ตัวโปรแกรม imovie ไม่สามารถแยก timeline ภาพ กับเสียง คือช่วงที่เอาภาพนิ่งเข้ามา มันก้อกินในไลน์แถบเสียงทับไปเลย รึเปล่า?

ถ้าเป็นอย่างงั้นน้องลองหาโปรแกรมตัดอันอื่นที่ใช้กะแม็คได้อย่าง Premiere / finalcut por X (จะคล้าย imovie หน่อย ไม่เหมือนเวอร์เก่า) หรือลง avid ได้ก้อใช้ให้คล่องเลยครับ

พวก editor sofeware ทางเลือกที่ไม่ใช่ imovie จะให้อิสระที่มากกว่าในการทำงานครับ
imovie ไม่เคยใช้ แต่อาจจะเหมาะแค่เอามาคัทชนคัท กะใส่ transition นิดหน่อยมั้งครับ

ไม่รู้นะเดาเอาหมดเลย ไม่เคยใช้จริงจัง imovie แต่เคยใช้เล่นใน ipad มันยอดมาก ipad ตัดหนัง 720p ได้ เริ่ด.......
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-29
ถ้าพรีเมียรก็ง่ายๆเลย ลีอคเสียงไว้แล้วตัดภาพออก
เงิน
7904
ความดี
6784
เครดิต
7082
จิตพิสัย
6127
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-03
ตัวผมก็ไม่เคยเห็นโปรแกรมที่ว่านี้นะครับ แต่อยาปกแนะนำว่าให้ลองหาคู่มือมาอ่านดูครับเพราะผมว่าโปรแกรมตัดต่อทั่วไปน่าจะสามารถเพิ่มlayerซ้อนกันได้
อยู่นะครับ ส่วนเรื่องการตัดเสียงก็น่าจะมีนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองมันให้หมดทุกเครื่องมือเลยครับจะได้รู้ด้วยว่าอันไหนใช้อะไร (จิ้มมันโลดทุกปุ่มน่ะ อิอิ)
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2773
ความดี
2114
เครดิต
1936
จิตพิสัย
2091
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-12
เอาคลิปหลักที่อยู่บน time line ที่มีทั้งภาพและเสียง

คลิกขวา บนตัวคลิป แล้วเลือก detach audio เพื่อแยกภาพและเสียงออกจากกันครับ

หลังจากนั้นก็แทรกภาพที่ต้องการได้เลยครับ ลองใช้ดูครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้