สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 9229เข้าชม
  • 25ตอบกลับ

ก่อนรับจ้างทำ(งานราชการ )เรามีข้อคิดให้คุณ ..

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
ผมเองก็รับราชการอยู่ครับ และก็โดนแบบที่ท่านกล่าวมาบ่อย ฮ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4371
ความดี
3253
เครดิต
3652
จิตพิสัย
3265
จังหวัด
นครสวรรค์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
ผมว่ามันติดหลายอย่างครับ งานพวกนี้ต้องทำตามแบบเป๊ะๆ ไม่หวือหวา ตัวหนังสือฟ้อนมาตรฐาน ห้ามพิษดาร คนว่าจ้าง คือประชาสัมพันธ์ของหน่วยงานนั้นเรียนมาพอเข้าใจกระบวนการ เขียนบทวางสคริป ส่งทำ แต่ตอนตรวจให้เจ้านายดู ไม่รู้เรือ ตรูเรียนบริหารมา ไม่ชอบเปลี่ยนเลยดีกว่าตามใจตัวเอง พอแก้ ไม่เสร็จไม่พอเรียกคนอื่นมาดูด้วยรวมหัวช่วยกันจับผิดคิดแก้ใหม่   ท้ายที่สุด ได้งานแบบธรรมดาๆไปทั้งที่ตอนแรกวาดฝันซะสวย เผลอๆแก้จนเละ และก็ไม่เข้าใจว่าจาเอางานยาวๆไปทำไม 15-18-20 30ยังมี ทั้งที่อธิบายแล้วมาเร็วเครมเร็วดีที่สุด สมาธิคนดูสั้น 7 ไม่เกิน 10 ก็น่าจะโอเคคนสั่งเข้าใจ แต่คนจ่ายตังไม่เข้าใจ เหนื่อย ลูกเล่นใส่เยอะไปเจอแม่หญิงอายุมากตรวจงานบอกเอาออก เพราะฉะนั้น ดีที่สุดทางแก้เคยทำมาแล้ว อย่างที่ว่าตัวหนังสือฟ้อนมาตรฐาน ตัดแบบคัดชน ดิสโซฟ เลือกภาพที่มีเจ้านายเยอะๆ อันหลังนี่สำคัญ OK ผ่าน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
eos ความดี +1 2012-09-25 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11121
ความดี
7646
เครดิต
8124
จิตพิสัย
5764
จังหวัด
นคราชสีมา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
อ้อ ยังมีอีกข้อนะครับ...พวกที่เสียผลประโยชน์ในหน่วยงาน...แล้ว..ก็เลยกลั่นแกล้งเรานะครับ......ตอนส่งบทให้ตรวจโอเคร...พอตอนทำไปเสร็จแล้วแก้บระยำเลย..
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
น่าคิด....  ^ ^
เงิน
11471
ความดี
7727
เครดิต
9379
จิตพิสัย
7223
จังหวัด
เพชรบูรณ์

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
ถูกใจ กด Like กระทู้นี้  
เงิน
5503
ความดี
9536
เครดิต
11127
จิตพิสัย
6925
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
งานราชการ ล่าสุดส่งไปแล้วครับ ก่อนตัดงบ ราชการ
ของบในมาเป็นแสน เหลือให้คนทำอยู่ไม่กี่หมื่น  (ทางหากินเค้าละ)
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4371
ความดี
3253
เครดิต
3652
จิตพิสัย
3265
จังหวัด
นครสวรรค์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
ระวังเจอระบบ เติม 0 ในใบเสร็จ ใบเสนอราคานะครับ เล่นเอาแบบเอาใบจัดซื้อจัดจ้างมาให้เซ็นเมื่องานเสร็จแล้ว  มี 0 เพิ่มมา งง..แต่ต้องเซ็นเพราะเด๋วไม่ได้เงินค่าจ้าง.....คำถาม ส่วนต่างหายไปไหน?
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
นี่แหละที่กำลังลังเซ็งจิต จากกระทู้ก่อน  ค่าจ้าง 1500  ทำได้มั้ย ของผมมิใช่ค่าจ้าง 1500 หรอกมันเยอะกว่านั้น แต่ที่เซ็งเพราะตีราคาไปก่อนเริ่มงาน ตอนคุย คุยอีกอย่าง แต่พอเริ่มทำ ดันเป้นอีกอย่าง  จากรายการทีวี มี 3 เบรค ดันแกเป็น รันยาวสารคดี 25 นาที เซ้งเป็ดเลยคร้าบ แต่ที่เซ้งมากกว่าเดิม คนรีเสิทข้อมูล ซึ่งเป้นคนเดียวกับคนเขียนบท  แล้วไอ้ภาพ insert  หามาไม่เกิน 25 ภาพ (บทหมาไม่แดก) copy มาทั้งดุ้น จากบทความทางวิชาการมั้ง เอาง่ายๆๆยิ่งฟังยิ่งหลับ โยกก็แล้ว motion หลอกก็แล้ว แม่เจ้า เพิ่งได้ 2 นาที เข้ ต้องทำแบบนี้ถึง 25 เทป อดทนมาได้ประมาณ 2 เดือนมั้งได้มา 12 เทป อารมณ์ประมานว่าเอาให้เสร็จ ต้องหาภาพ insert จาก net ประมาน 300 ภาพ ต่อเทปได้มั้ง ตังค์ก็ไม่ได้เพิ่ม ต้องมาทำหน้าที่หา insert เองอีก 90 เปอร์  ฝึกความอดทนได้อย่างดีทีเดียว  ที่ผมบอกเนี่ยก็หนึ่งในหน่วยงานรัฐเช่นกันครับ อ้อ มิหนำซ้ำ พอมีการย้ายตำแหน่ง ต้องมานั่งทำเครดิตใหม่อีก ในขณะที่งานยังไม่เสร็จ พอมีคนเพิ่ม เอ้อ ขอแก้เครดิตอีก  ดีไม่ดี พี่แกพิมพ์ชื่อมาผิดอีก 555 ก็ต้องแก้ ...เพื่อเสร็จและหนีออกมานั่งจิบกาแฟสบายใจกว่าเยอะเลย
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
675
ความดี
910
เครดิต
778
จิตพิสัย
681
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
เคยเจอแบบนี้มั้นครับ ..จาก ม.แห่งนึง แถววงเวียน บางเขน ... ให้ทำวิดีโอให้ ...คนที่เรียกไปรับงานก็ โอเคนะ เข้าใจเรา ... ทำงานไป ..แต่คนรับตรวจไม่รับ เพราะว่าเหมือนว่าเค้าเคยจ้างคนอื่นมาแล้ว คงมีเอี่ยวด้วย เลยพาลขี้หน้าทีมผม ... สุด ท้าย ก็ดองงาน จนเลยเวลา ตรวจ ปรับวันละพัน เดือนไป เกือบ 40 วัน ตัดงบกันไปหลายหมื่น... ทั้ง ๆ มีสัญญาและระวังไว้ทุกขั้นตอน .. ตอนนี้เข็ดเลย ..ไม่เอาแล้ว สาปส่ง ... พอกันที ... ขอแชร์ เรื่องนี้ครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-01

มีน้องเม้นท์มาถามถึงหน่วยงานราชการหลายคน ตอนแรกว่าจะตอบเป็นการส่วนตัว
คิดไปคิดมาก็อยากให้เป็นประโยชน์ต่อน้องใหม่คนอื่นๆด้วยเหมือนกัน แต่กว่าจะเขียนบทความนี้ออกมาได้
ก็ต้องแก้หลายรอบ เพื่อไม่อยากให้เสียหายทั้ง 2 ฝ่าย ( ฝ่ายลูกค้าและฝ่ายราชการ )

อยากให้ทุกคนตั้งสติดีๆก่อนอ่านนะคับ...
..หน่วยงานนี้เป็นหน่วยงานเกี่ยวกับการศึกษาโดยตรง เรียกกันสั้นๆ 3 คำ โดยจะว่าจ้างโปรดัคชั่นให้ผลิตงานออกมาเป็นตอนๆ
แล้วแต่จะกำหนด โดยนำมาออนแอร์ทางเคเบิ้ลทีวี ระยะเวลาในการทำงานประมาณ 3 เดือน

ถ้าคุณสนใจทำ เรามีคำแนะนำมาบอก...
- เดินไปร้านหนังสือใหญ่หน่อยนะ บอกคนขายว่า อยากได้หนังสือคู่มือจัดซื้อจัดจ้างของหน่วยงานราชการ
- เปิดหา จะมีงานให้ทำทั้งปี หลายแผนกหลายวิชา ทำตามระเบียบแบบแผนที่เขากำหนด แล้วนำเสนอ
- กรณีมีหลายเจ้าเสนอตัวรับทำ อาจต้องมีการประกวดแข่งขันราคาใครตำ่สุดได้ไป 

( ดูเฉพาะราคาไม่ดูรูปแบบ ไม่ต้องจ้างระดับเทพมาคิดให้ เพราะเมื่อคุณชนะได้ทำ โครงเรื่องอาจถูกเปลี่ยนตามใจฉัน )
- ไม่ควรรับเงินเบ็ดเสร็จเป็นก้อนเดียว ควรแบ่งให้ทางหน่วยงานนั้นรับผิดชอบร่วมด้วย เช่น แยกค่าใช้จ่ายตัวพิธีกร , หรือ ค่าเช่าสตูดิโอ
  หากมีปัญหาให้ถ่ายเพิ่ม ทางหน่วยงานก็ต้องจ่ายด้วยเหมือนกัน (  กรณีนี้ช่วยได้เยอะ )
-  งานที่ทำ เช่น 20 ตอน อาจมีรูปแบบไม่ซำ้กันเลยสักตอน ฉนั้น ไม่มีกำหนดตายตัวว่า ตอน 1 ผ่าน ตอน 2เหมือนตอน 1 

อาจเปลี่ยนรูปแบบใหม่ไปเลยก็ได้ ( ระวังให้ดีนะคับ )..
-  การแก้งาน อาจแก้กลับไปกลับมาอยู่ที่เดิม เช่น ครั้งนี้ขอแก้ตัวหนังสือใหญ่ ครั้งหน้าขอเปลี่ยนสี ครั้งต่อไปขอรองพื้น

( อาจไม่เหมือนกันเลยสักตอน  ตอนนี้ขอพื้น ตอนหน้าไม่เอาพื้น , กราฟฟิคแมวไม่ชอบขอเปลี่ยนเป็นหมา )..เหอๆ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
-  บทผ่าน การถ่ายทำผ่าน แต่พอตัดต่อมาให้ตรวจ อาจแก้ใหม่ทั้งบทและทั้งการถ่ายทำด้วย 

( ไปถ่ายก็ถ่ายด้วยกัน กลับมาบอกไม่ผ่าน ) เพราะคนที่มาดูเกิดตำแหน่งใหญ่กว่า คนที่ไปด้วยกับเราโยนปัญหาให้เราแก้..
-  คนตรวจบท ควบคุมการถ่าย และตรวจรับงาน อาจเป็นคนเดียวตั้งแต่ต้นจนจบ ( คุณไม่ยอมแก้ เขารู้นะคับ เพราะเขาเป็นคนเซ็นต์จ่ายเงิน )…

ก่อนรับทำ เรามีข้อคิดให้คุณ..
- ถ้าคุณไม่มีงานในช่วงนี้ 3 เดือนแน่ๆ เราก็อยากให้คุณทำ เพราะรายได้ที่ได้ จะทำให้คุณอยู่ได้โดยไม่ลำบาก ....
  และควรสำรองไว้อีก 3 เดือน หากถูกลากยาวไม่จบ ( กำไรหักต้นทุนได้ 30 % แต่คุณยังมีรายได้จากช่างภาพ ตัดต่อ เขียนบทซ่อนอยู่ )
- งานนี้เหมาะกับน้องใหม่ ไม่ต้องการช่างระดับเทพ เพราะทำตามคำสั่ง จะใช้เครื่องมืออะไรก็ได้ ขอให้งานออกมามีคุณภาพสามารถออนแอร์ได้
- ขึ้นอยู่กับดวงคุณด้วยเหมือนกันว่า ไปเจอเจ้าของงานประเภทไหน ถ้าไม่จู้จี้ก็สบายไป แต่ถ้าจู้จี้นักก็ถือเป็นการฝึกฝีมือแล้วกัน..ท้อได้ห้ามถอย..
- สุดท้ายรับงานแล้วมีปัญหาแก้ไม่ตก เม้นท์มาคุยส่วนตัว ช่วยได้ช่วยเต็มที่คับ..( ช่วยไม่ได้ก็อย่าว่ากัน )..

บทความที่เกี่ยวข้อง มีไหมครับ คนรับตัดต่อ รายการ 1 ชม. คิดเทปล่ะ 1500 

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
bdv ความดี +1 2012-10-04 -
เงิน
518
ความดี
466
เครดิต
407
จิตพิสัย
2582
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-08
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้