สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5730เข้าชม
  • 20ตอบกลับ

สอบถามเรื่องNotebook สำหรับตัดต่่อ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1575
ความดี
499
เครดิต
497
จิตพิสัย
567
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ท่านใดเคยใช้ Notebook Dell Inspiron 5520 i7 ตัด Full HD บ้างครับ อยากถามว่าเครื่องเสถียรหรือเปล่า
แล้วท่านใดเคยใช้ ASUS K55VD-SX091D i7 ตัด Full HD ได้ไหม หรือต้องใช้  N series อย่าง ASUS N56VM-S3141V ครับ
ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง Dell กับ ASUS อยู่ มีงบ 3หมื่นต้น อะครับ ตัดสินใจไม่ถูก รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
แลกเปลี่ยนไอเดียนะคับ เปนผมๆเอาแม็คครับ จะโปร จะแอร์ทำงานได้หมด แต่โจทย์แค่ตัดงานนะ ไม่ได้ทำสามดี
แม้ดูเสปคไม่แรงเท่า แต่มันเสถียรกว่ามากๆๆๆๆๆๆ
งานด่วน งานเร่ง เราคาดเดาได้ไม่ปวดหัว
ไว้ใจได้เรื่องความไม่เข้ากันของอุปกรณ์
เงิน
1575
ความดี
499
เครดิต
497
จิตพิสัย
567
จังหวัด
ตอนแรกผมก็อยากได้ Mac ครับแต่ งบไม่ถึง ก็เลยหันมาหา PC แทนอ่ะครับ และอยากได้ขนาด 15.6" เพราะถ้า 14" อาจดูเล็กไปนิด  
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1074
ความดี
71
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
ซื้อโน๊ตบุ๊กรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้ลำบากครับ โดยเฉพาะ  1.ฟังชั้น Optimus (สลับการ์ดจออัตโนมัติ) ที่ติดมากับกราฟฟิกการ์ด(ทั้งค่ายแดงและเขียว) ถ้าเลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ หน่วงและอืดมาก
หาตัวที่การ์ดจอแยกเดี่ยวๆเพียวไปเลยครับ
ส่วน cpu core i5 ก็เหลือเฝือครับ
เเรมอัดไปหนักๆ สัก 8 GB ทุกวันนี้เเรมราคาไม่เเพง
ไม่น่าจะเกินงบ 3หมื่นของท่านครับ

*การ์ดจอแยกเพียวๆทุกวันนี้เห็นทีจะเหลือแต่ MSI
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-04
สำหรับ mac จริงๆใช้งาน 13" ก้อเพียงพอนะครับแต่ถ้าอยากได้ใหญ่ๆลองหา"มือสอง"สิครับ
ผมเชียร์นะ ถ้าใจมันอยากลองแล้ว ลุยเลย
เพราะใช้ฝั่ง windows เดี๋ยวๆก้อต้องหันมามอง อยากลอง อยากใช้ แต่ถ้าใช้ mac คุณจะไม่กลับไปทำงานฝั่ง windows เลยครับ หรือก้อน้อยมาก แถมเบื่อๆ ขายต่อได้ราคาดีอีก ถ้าจับมาได้ถูก อีตอนขายอาจจะขายได้แพงกว่าซื้อ เพราะบ้านเราชื่อยี่ห้อมันติดลมบนแล้วครับ ไม่เหมือน laptop มีแต่ร่วงกราว

งบขนาดนี้ ได้ i5+ssd ทั้ง Pro หรือ air เลยล่ะ
ขอโทษที่ตอบไม่ตรง ถ้าท่านอยากได้ของใหม่ก้อจัดไปเลยฝั่ง windows  i7 การ์ดเดี่ยวแรงๆ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
409
ความดี
385
เครดิต
368
จิตพิสัย
249
จังหวัด
เพชรบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-04
กำลังคิดเหมือนกับ จขกท เหมือนกัน ผมใช้ edius ตัดงานน่ะครับ แต่ไม่ได้ใช้อะไรมากนัก ใจหนึ่งก็อยากได้ mac book pro  (เพราะใช้ imac อยู่ ) แต่เห็นราคาก็สะเทือนใจเหมือนกันครับ เลยคิดเหมือน จขกท ที่จะหา notebook dell มาใช้ซักตัว ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลตัดสินใจเหมือนกันครับ
เงิน
1575
ความดี
499
เครดิต
497
จิตพิสัย
567
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-04
ขอบคุณครับคุณSuphakitz เดี๋ยวจะลองดูครับ และขอบคุณมากครับคุณmckyparty ที่เชียร์ให้เล่นMac ตอบตามตรงผมอยากได้ Mac Book Pro จริงๆ เพราะที่office ผมก็ใช้ Imac อยู่แต่ที่ต้องหันมาหา notebook ก็เพราะงบที่จำกัดอะครับ  ตอนนี้ผมเริ่มเทใจมาที่ Dell ตัวนี้แล้วละครับ Inspiron 15R SE 7520 (Inspiron 15R Special Edition) เพราะเห็นรีวิวเมืองนอกบอกว่าดี สกรีนเป็น Full HD ด้วย แต่ที่บ้านเราน่าจะเป็นรุ่น  Inspiron 7520 ผมลองโทรไปเช็คที่หนึ่ง เขาบอกว่าสกรีนยังไม่ Full HD ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัวเดียวกันหรือเปล่า
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
786
ความดี
472
เครดิต
353
จิตพิสัย
355
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-04
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 6 ต้นฉบับโพสโดย bluebird เมื่อ 2012-07-04 22:14  :
ขอบคุณครับคุณSuphakitz เดี๋ยวจะลองดูครับ และขอบคุณมากครับคุณmckyparty ที่เชียร์ให้เล่นMac ตอบตามตรงผมอยากได้ Mac Book Pro จริงๆ เพราะที่office ผมก็ใช้ Imac อยู่แต่ที่ต้องหันมาหา notebook ก็เพราะงบที่จำกัดอะครับ  ตอนนี้ผมเริ่มเทใจมาที่ Dell ตัวนี้แล้วละครับ Inspiron 15R SE 7520 (Inspiron 15R Special Edition) เพราะเห็นรีวิวเมืองนอกบอกว่าดี สกรีนเป็น Full HD ด้วย แต่ที่บ้านเราน่าจะเป็นรุ่น  Inspiron 7520 ผมลองโทรไปเช็คที่หนึ่ง เขาบอกว่าสกรีนยังไม่ Full HD ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัวเดียวกันหรือเปล่า

ผมใช้Dell inspiral n5110 อยู่ครับ เป็น i5 gen2 ram4gb เพิ่มได้เอง แต่การถอดHarddiskถอดยากครับ ต้องรื้อเครื่องกระจาย ไม่รู้ว่าDellรุ่นอื่นๆเป็นมั้ย แต่ผมไม่ค่อยจะแนะนำเท่าไหร่ครับ

เรื่องความแรงของ Notebook ที่เป็น PC ต้องถามก่อนว่านำไปตัดกับโปรแกรมอะไร แต่ผมพอให้คำแนะนำได้แค่2ค่าย คือ Edius กับ Premiere

ถ้าจะตัดด้วย Premiere แนะนำให้หาที่เป็นการ์ดจอของค่ายnvidiaรุ่นที่ support cuda ด้วยครับ ช่วยในการตัดต่อใน premier ลื่นไหลขึ้นมากๆ effect พื้นฐาน พวกปรับสีต่างๆ ไม่ต้องเรนเดอร์เลย

ส่วนเจ้าหนู Edius นี่ อัด cpu แรงๆหน่อย อยากให้เป็น i7 + ram 8GB ไปเลยครับ edius ตัดได้สบายๆอยู่แล้ว

โดยส่วนตัวงบ3หมื่นกว่าๆ กับยี่ห้อ Dell จะได้สเป็คที่ไม่เท่าไหร่เลยครับ แล้วเรื่องจอ อยากจะให้ได้ใช้รุ่นที่เป็นจอ Full HD อย่างพวก Dell XPS 15 นิ้ว ไปเลย
แต่ราคากระโดดไปเที่ยบเท่า Macbook Pro เลยครับ

เพราะจอที่เป็น WXGA รึเปล่าผมไม่แน่ใจ ที่ความละเอียด HD พื้นที่การทำงานน้อยมาก หากจะต้องแบกออกไปทำงานข้างนอก ผมยังคิดเลยว่าพลาดที่เลือกรุ่นจอไม่ละเอียดมา

แต่ยังมีอีกตัวเลือกที่ความแรง + จอที่ละเอียดระดับFull HD(แต่เรื่องGamut สี และ Panelจอ ผมไม่รับประกันนะว่าคุณภาพดีมั้ย)

คือเจ้า Notebook MSI ผมรู้สึกว่าจะรุ่น GE60 อะไรสักอย่าง สเป็คแรง+จอFullHD แต่ว่าหน้าตาพี่เค้าจะออกไปทางnotebook gamer หน่อยนะครับ

งบประมาณ 3กว่าๆ ไปสอยได้สบายเลย แต่รู้สึกว่าของจะขาดตลาดเพราะขายดีมาก ยังไงเจ้าของกระทู้ลองไปหาข้อมูลดูนะครับ

ส่วนตัวเลือกว่าจะป Mac หรือ PC ดี อันนี้ถ้าเคยลองแล้วก็แล้วแต่คนชอบเลยครับ ผมว่าปลายทางก็ออกมาเป็นงานเหมือนกัน แต่เลือกตามความถนัดเลย

เพราะตอนนี้ผมก็ใช้ทั้ง Mac และ PC ครับ

ยังไงก็ขอให้เจ้าของกระทู้เลือกnotebookที่ถูกใจนะครับ เพราะซื้อทีต้องคุ้มหน่อย ผมไม่อยากให้พลาดเหมือนผม

โชคดีครับ
เงิน
786
ความดี
472
เครดิต
353
จิตพิสัย
355
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-04
ขอเพิ่มเติมเรื่อง Dell นิดหน่อยครับ

Dell จะมีข้อดีที่มีประกัน on site service ให้ถึงบ้านเลยครับ

ผมซื้อมาวันแรก ตัวEกดไม่ติด เค้าก็เข้ามาเปลี่ยนคีย์บอร์ดให้ในวันรุ่งขึ้นเลยครับ

แถมเราสามารถซื้อประกันเพิ่มได้คล้ายๆ Apple Care ครับ

รู้สึกว่าจะปีละ 3,000 กว่าบาท ครับ

และอีกเรื่องที่ผมอยากจะแนะนำเมื่อไปTestDrive หรือไปลอง Notebook ตามห้าง หรือร้านนะครับ

ให้เทส TouchPad ว่าทำงานดีหรือไม่ ระบบ Multitouch ทำงานได้ดั่งใจหรือไม่ ลอง หุบ ถ่าง นิ้ว ดูครับ

เพราะผมว่าของ Dell สอบตก อย่างแรงครับ ไม่ได้ดั่งใจเลย แม้แต่เป็นรุ่นtopอย่าง XPS ราคาเกือบครึ่งแสนยังไม่รอด

แต่กับVAIO ของ Sony กลับดีอย่างน่าใจหาย ใช้งานได้ดีใกล้เคียง(แต่ยังห่างไกล)ฝั่ง Macbook ครับ

เอาเป็นว่าฝั่งเดลนี่ จะไปไหนต้องพก mouse ไปตลอดเลยครับ -*-
เงิน
786
ความดี
472
เครดิต
353
จิตพิสัย
355
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-04
กลับมาแก้ข่าวให้ Dell N5520 นะครับ รุ่นนี้สามารถเปลี่ยน Harddisk ได้เองแล้วนะครับ
เงิน
5205
ความดี
4060
เครดิต
3882
จิตพิสัย
3376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-05
ผมใช่ asus n53s ตัด cs6 ก็ ok นะไม่เคยงอแง   ใช้มาตั้งแต่ตอน cs5  แล้วก็ไม่เคยเป็นไร  ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยลง window ใหม่เลย  อีกอย่างได้ window แท้ 64bit ด้วย

จอ full HD  สบายมากเวลาต่อ ออกจอนอกเพื่อ preview  ผมก็ถ่ายเช้า ตัดบ่าย ฉายเย็นนะ ไม่เป็นไร full hd ด้วยนะสำหรับ project  สำหรับเงินเกือบสี่หมื่น ได้ i7  drive BD เขียนได้ด้วย

ram 8g.   สำหรับรุ่นผมก็ตกรุ่นไปแล้ว มี n ใหม่ออกมาแล้วลองดูล่ะกันเผื่อเป็นตัวเลือก  แต่จริงๆแล้วอะไรก็ได้ครับ อยู่ที่ความรีบในการทำงานมากกว่า
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-05
ซื้อก่อนใช้ก่อนทำเงินก่อน
เงิน
1575
ความดี
499
เครดิต
497
จิตพิสัย
567
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-05
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับผม...เป็นประโยชน์มากเลยในการตัดสินใจที่จะเลือกซื้อ
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-05
msi หายากแต่คุ้มสุด ไม่รู้ตัวเลือกที่ว่ามี ssd มั้ย อันนี้เห็นชัดเลยนะครับ เครื่องไม่แรงแต่ใช้อันนี้ ดีกว่าเครื่องแรงฮาร์ดดิสธรรมดานะเออ
เงิน
10301
ความดี
9297
เครดิต
10713
จิตพิสัย
7324
จังหวัด
พะเยา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-05
ผมใช้ Dell Studio 1450 มาสามปีพอดี (Core2 duo ram 4 gig)
อยากบอกว่าประสิทธิภาพน่าพอใจสุดๆ ใช้มาสามปี hardware ไม่เคยงอแง
ติอย่างเดียว ความจุของแบตน้อยไปหน่อย ใช้ได้แค่ 3-4 ชั่วโมง

เพิ่งลองหันมาใช้ Edius 6 ได้ไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ชอบมากเลยครับ เวลาตัดใช้ฟังก์ชั่น proxy ช่วย
ถ้าใช้ Edius แล้วจะซื้อตอมใหม่ แนะนำ cpu i7 จะช่วยในการเรนเดอร์ได้เร็วขึ้นมาก
การ์ดจอ nvidia บางตัวจะช่วยให้ preview FX พวกสามมิติบางตัวเป็นแบบเรียลไทม์
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้