สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2412เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

รบกวนสอบถามเรื่องบันทึกเสียงหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
70
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

มีเรื่องจะรบกวนสอบถามหน่อยครับ

อยากทราบว่าถ้าต้องการจะอัดเสียงพูดของเจ้าบ่าวเจ้าสาวบนเวทีในงานแต่งงาน

ให้ไม่มีเสียงอื่นรบกวนเหมือนใน teaser งานแต่งของ ชาย+วิกกี้ ที่ทำโดยคุณ ggcinema

ต้องทำอย่างไรคับ

โดยผมมีเครื่องบันทึกเสียง H4N อยู่ 

จากที่ผมพยายามหาข้อมูล มีคนแนะนำให้ไปอัดจากเครื่องขยายเสียงของทางโรงแรม

ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร และทำอย่างไรได้มั้ง ต้องใช้สายอะไรต่อไปยังเครื่องขยายเสียง

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าสำหรับความหวังดีครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2087
ความดี
1397
เครดิต
1286
จิตพิสัย
1838
จังหวัด
ระยอง
ถือเครื่องบันทึกเสียง H4N ใว้ในมือ พร้อมกับสายสัญญานเสียง( 1 เส้น แล้วเดินไปบอกกับ พนง.ที่ควบคุมเครื่องเสียงว่า พี่ครับผมขอต่อสัญญาณเสียง RECORD OUTPUTเพื่อบันทึกลงเครื่องตัวนี้หน่อยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

สายสัญญาณเสียง เตรียมไว้หลายแบบหน่อยครับ เพราะเราไม่รู้ว่าเครื่อง Mixer ของงานเป็นอย่างไร  ถ้าเรามี Zoom H4N ขอให้เข้าด้านของเราได้ จะเป็นแบบ XLR หรือเป็นแบบแจ๊คหัวใหญ่ (แบบกีต้าร์ไฟฟ้าเข้าแอมป์) ก็ได้ครับ เพราะเราสามารถใช้ input 1, 2 ของตัว Zoom ได้

ส่วนปลายสายอีกฝั่งหนึ่ง เป็น XLR, แจ๊ํดใหญ่ หรือ ถ้าอาจเป็นแจ๊คหัวเล็ก (กรณีต่อออกจากช่อง Phone ให้่เตรียมตัวแยกไปด้วยครับ เผื่อเจ้าหน้าที่จะได้ฟังได้พร้อมๆกัน)

อีกกรณีสามารถต่อเป็นสายเส้นเล็กจากเค้ามาเข้าเราก็ได้ครับ เพราะที่ด้านข้างของ ZOOM ก็จะมีสาย input เป็นรูเล็กอยู่ด้วยเหมือนกัน
เงิน
18821
ความดี
15969
เครดิต
16112
จิตพิสัย
16318
จังหวัด
ราชบุรี
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
[ แก้ไขล่าสุดโดย nakas เมื่อ 2012-07-23 20:58 ]
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-23
ถ้างานโปรจริง ซาวแมนคนนั้นควรจะเปนคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-24
ใช่แล้วครับ ก่อนอื่นเลยแสดงตนว่าเจ้าภาพจ้างเรามาถ่ายทำและเก็บเสียงในงาน  แล้วก็ขอเอ้าท์พุตเสียงจากมิกซ์ในงานเป็นแบบสเตอริโอ เข้าเครื่องบันทึกเสียงของเรา(จะเอาเครื่องอะไรมาก็แล้วแต่) ในกรณีถ้าเขาปล่อยออกPAเป็นโมโน ก็ขอเขาแยกไลน์เสียงดนตรีกับไมค์ร้องครับ เผื่อเรามาบาลานซ์อีกทีได้ แล้วก็อย่าลืมดูเรเวลที่เขาส่งให้เรานะครับถ้าส่งมาแรงเดี๋ยวมันจะพีค(Peak) เสียงจะแตกใช้งานไม่ได้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้