สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4472เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

สอบถามเรื่อง Zoom h1 และไมค์ shotgun ครับผม

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2848
ความดี
2307
เครดิต
2626
จิตพิสัย
2919
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือตอนนี้ผมมีไมค์ shotgun ที่ซื้อจากที่นี่อยู่ตัวนึงคับ ต่อตรงกับ 600D ใช้ถ่ายงานอยู่เป็นหนังสั้นครับ

ถ้าผมจะซื้อ Zoom h1 มาอัดเสียงแยกด้วยผมเลยมีคำถามครับ

1. คุณภาพของ zoom ที่อัดแยก กับ shotgun ที่ต่อตรง อันไหนดีกว่ากันครับ
2. ถ้าผมใช้ zoom อัดเเล้วต่อเจ้า shotgun เข้ากับ zoom เพื่อเพิ่มระยะ คุณภาพเสียงจะเป็นยังไง อยากรู้ความแตกต่างอ่ะครับ

ขอถามนอกเรื่องด้วยครับ อิอิ

1. เจ้าไมค์บูม กับ ไมค์ shotgun มันต่างกันยังไงอ่ะครับ ผมเห็นรูปร่างมันก็คล้ายๆกัน
2. ถ้าถ่ายงาน outdoor ที่มีเสียงรบกวนเยอะ ใช้ blimp มันช่วยอะไรได้มั๊ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
3844
ความดี
4430
เครดิต
4793
จิตพิสัย
4461
จังหวัด
ร้อยเอ็ด
ตอยข้อ 1 zoom เสียงคมมากๆ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
ช็อทกันคือชนิดของไมค์โครโฟนครับ ส่วนคำว่า "บูม" มันเป็นคำศัพท์ใช้เรียกอุปกรณ์ที่มีลักษณะเป็นแขนหรือก้านยื่นออกไป ดังนั้นไม่ว่าจะเอาZoom หรือไมค์ชนิดอื่นๆมาประกอบกับก้านบูมก็เรียกว่าไมค์บูมเหมือนกันครับ และถ้าคลุกคลีกับกองถ่ายบ่อยๆ ก็จะรู้ว่าอุปกรณ์ที่เรียกว่าบูมนั้นไม่ได้มีแค่ไมค์ แต่ยังมีไฟบูมด้วย ก็ประกอบกับแขนของขาไฟเซนจูรี่ ส่วนใหญ่ใช้คนถือตามเวลาถ่ายกล้องแบกเดินตามนักแสดงครับ ไฟส่องหน้าจะได้ตามนักแสดงไปตลอดทาง
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

ถ้าผมจะซื้อ Zoom h1 มาอัดเสียงแยกด้วยผมเลยมีคำถามครับ

1. คุณภาพของ zoom ที่อัดแยก กับ shotgun ที่ต่อตรง อันไหนดีกว่ากันครับ
ZOOM มีความสามารถหลายอย่างที่มากกว่าการอัดเสียงกับกล้องครับ เช่น ตัดเสียงรบกวนโดยการตั้งค่า, อัดแยก Track , อัดรวม Track หรืออัดพร้อมๆกันหลาย Source แต่ที่มันไม่มีแต่กล้องมีคือ การอัดแล้วเสียง Sync กับภาพนั่นไง ส่วนเรื่องคุณภาพ ถ้านับเสียงต่อเสียง ผมว่าพอๆกันนะ

2. ถ้าผมใช้ zoom อัดเเล้วต่อเจ้า shotgun เข้ากับ zoom เพื่อเพิ่มระยะ คุณภาพเสียงจะเป็นยังไง อยากรู้ความแตกต่างอ่ะครับ
แน่นอนครับ ถ้าระยะมันดีกว่า คล่องตัวกว่า ตำแหน่งของไมค์ที่ไปวาง เสียงที่ได้ต้องแจ๋วกว่าอยู่แล้ว

ขอถามนอกเรื่องด้วยครับ อิอิ

1. เจ้าไมค์บูม กับ ไมค์ shotgun มันต่างกันยังไงอ่ะครับ ผมเห็นรูปร่างมันก็คล้ายๆกัน
บูม คือ การใช้ก้านครับ เค้าจะเรียกว่า Boom mount / ส่วน Shotgun คือไมค์ครับ ดังนั้นมันเปรียบเทียบกันไม่ได้

2. ถ้าถ่ายงาน outdoor ที่มีเสียงรบกวนเยอะ ใช้ blimp มันช่วยอะไรได้มั๊ยครับ
อันนี้ไม่ทราบครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
photo3idea ความดี +1 2012-09-15 -
juyjyjyz ความดี +10 2012-07-28 -
เงิน
2848
ความดี
2307
เครดิต
2626
จิตพิสัย
2919
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-28
ขอบคุณครับที่ไขข้อข้องใจให้ผม

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
166
ความดี
187
เครดิต
198
จิตพิสัย
55
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-28
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-16
คุณภาพของ zoom ที่อัดแยก กับ shotgun ที่ต่อตรง อันไหนดีกว่ากันครับ
อัดแยกดีกว่าแน่นอนครับ เนื่องจาก Preamp ของกล้องที่จะขยายสัญญานเข้าไปอัด ไม่ค่อยดีซักเท่าไร ไมค์มีสัญญานอ่อน จริงอยู่ว่าเราเร่ง Gain ได้
แต่ก็จะมีปัญหาตามมาคือ Noise จะเพิ่มมาบังเป็น Background ของเสียงที่อัด ซึ่งถ้ายิ่งไมค์อยู่ไกลแล้วเราต้องเร่ง เสียงที่ได้ก็จะยิ่งแย่ครับ
หากไม่อยากใช้เครื่องอัดแยก เพราะขี้เกียจซิงค์เสียงภายหลัง ลองหาดุครับ Preamp ชื่อว่า Juicedlink ทำให้เสียงซ่าหายไปเยอะหรือแทบจะไม่มีเลย
แถมมอนิเตอร์ + ปรับความดังได้ด้วย

ถ้าผมใช้ zoom อัดเเล้วต่อเจ้า shotgun เข้ากับ zoom เพื่อเพิ่มระยะ คุณภาพเสียงจะเป็นยังไง อยากรู้ความแตกต่างอ่ะครับ

Shotgun การรับเสียงจะค่อนข้างแคบครับ อันนี้จะเกี่ยวกับเรื่อง Polar Pattern ของไมค์ shotgun จะตัดเสียงรอบข้างได้ดีกว่า (ขึ้นอยู่กับราคาและคุณภาพด้วย) ทำให้เสียงจากแหล่งกำเนิดเด่น

เจ้าไมค์บูม กับ ไมค์ shotgun มันต่างกันยังไงอ่ะครับ ผมเห็นรูปร่างมันก็คล้ายๆกัน
อย่างที่ท่าน iamway บอกหละครับ

ถ้าถ่ายงาน outdoor ที่มีเสียงรบกวนเยอะ ใช้ blimp มันช่วยอะไรได้มั๊ยครับ

ไมค์ชนิดเป็นทิศทาง โดยเฉพาะ shotgun จะไวต่อลมและแรงดันอากาศ ที่ต่างกันระหว่างหน้าไมค์และหลังไมค์ครับ ดังนั้น ลมจึงเข้าไมค์แล้วเกิดเสียงรบกวน
ทำให้เสียงจากแหล่งกำเนิด แทบไม่ได้ยิน หรือ เป็นเสียงที่ไม่น่าฟังมากๆ การใช้ Blimp นั้น จะสร้างห้องอากาศด้านใน ที่ไมค์จะอยู่ข้างในอีกที เพื่อลดแรงกระแทกจากลม ซึ่งก็ลดได้มากเลยทีเดียว โดยส่วนใหญ่มักจะติดเจ้า ขนๆ ที่เรียกว่า deadcat ,Fluffy  อะไรทำนองนั้นอีกที เจ้าขนนี่ ลดเสียงจากลมไปได้แทบจะหมดเลยทีเดียว ไม่เชื่อ ไปลองดูครับ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้