สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3086เข้าชม
  • 20ตอบกลับ

กล้องDSLR คือ คำตอบของคุณเเล้วหรือยัง  !!!

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8621
ความดี
7340
เครดิต
9431
จิตพิสัย
4763
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-16
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 13 ต้นฉบับโพสโดย alex เมื่อ 2012-08-16 11:02  :
อีกเรื่องอ่ะครับ ผมยังแก้ปัญหาขอบหยักกับพวกลายริ้วๆของเสื้อหรือแพทเทิร์นที่ละเอียดๆไม่ได้เลยครับ ใครพอมีวิธีบ้างมั้ยครับ

รู้สึกว่า 5D จะมีฟิลเตอร์ขายนะครับ

ประมาณนี้ครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1842
ความดี
1121
เครดิต
1078
จิตพิสัย
1529
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-16
ใช่ครับ มันตอบความต้องการของผมได้ เพราะซื้อกล้องมาถ่ายรูปไม่ได้คิดเลยที่จะถ่ายวีดีโอ ยิ่งเข้ามาอ่านในนี้ยิ่งว่าไม่ใช่ อะไรกันถ่ายได้ไม่ต่อเนื่อง ถ่ายนานก็ร้อน เป็นโน่นเป็นนี่ ซื้อกล้องวีดีโอไปเลยดีกว่าไหม

แต่พออยู่ไปสักพัก อ่านกระทู้ไปเรื่อยๆ เปิดดูเว็บนอกบ้าง วีมีโอบ้าง เลยเข้าใจเลยว่าไอ้ที่มีอยู่เนี่ยมันทำแบบนี้ได้ด้วย  ถ่ายได้ขนาดนี้เชียว และที่สำคัญทำเองได้ ถ่ายเอง ตัดเอง โพสเอง เป็นงานศิลปะอีกแบบที่ผมเพิ่งค้นพบ และด้วยความที่ตัวเองกลิ้งอยู่ในวงการมานานแต่ไม่คิดจะทำเอง หรือซื้ออุปกรณ์มาถ่ายเอง เพราะมันแพงมากกกก มากเกินกว่าที่จะเอามาเป็นงานอดิเรก เก็บขึ้นหิ้งไว้รับงานซีเรียจถึงจะถูก เช่าเขาเอาดีกว่า ว่างั้น

สรุปนะครับมันใช่สำหรับผม ที่จะเอามาสร้างสรรค์และถ่ายทอดไอเดียของเราให้คนอื่นได้รับรู้ แต่ใครสามารถเอามารับงานสร้างรายได้ให้ตนเองด้วยนี่ผมชมเชยครับ เก่ง ฉลาดและขยัน ผมขอเก็บไว้เป็น Hobby อย่างนึงครับ ถ้างานซีเรียจกว่านี้มันไม่ใช่ครับ*

ยกตัวอย่างลูกค้ารายหนึ่งเป็นครีมล้างหน้า ต้องการภาพสโลว์แบบใสๆตอนน้ำกระทบหน้าแบบ เอาสัก 300 FPS แค่นี้ก็ต้องพึ่งกล้องโปรแล้วครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-16
DSLR นี่ถือว่ายังไม่ใช่สำหรับผมครับ แต่ผมได้เรียนรู้การถ่ายภาพยนตร์จากมันมากเลย

สำหรับผม ใช้ 550d ได้ประมาณ 3 ปีแล้ว แล้บงานมานิดหน่อย หลักๆ ถ่ายงานไว้ทดลองทำ CG มากกว่าครับ หนังสั้น โฆษณา จนตอนนี้รู้แล้วว่มันเหมาะหรือไม่เหมาะกับอะไร

ส่วนตัวผมอยากได้กล้องที่มันเป้น RAW ครับ มีปัญหาเวลาทำ CG กับไฟล์จาก DSLR ตรงที่มันจะบีบอัดเยอะ เก้บ stop แสงได้น้อยไปนิดนึง ตอนน้กำลังเล็ง Black Magic Cinema Camera อยู่

DSLR นี่ถ้าเทียบกับราคาตัวมันเอง เรียกได้ว่าสุดแสนคุ้มค่าครับ ทั้งเปลี่ยนเลนส์, ทั้งโหมด SLOW ผมได้ทดลองอะไรหลายๆ อย่างทั้งๆ ท่ไม่จำเป้นต้องไปเรียนสาย film ก็ได้ เพยงแต่ผมมองว่ามันยังไม่พอสำหรับผมครับ แต่แน่นอนว่าเก็บไว้เป้นกล้องสำรองและถ่ายภาพนิ่งตอนออกงานเบื้องหลังแน่ๆ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-16
black magic เข้ามาน้ำลายหกด้วยคน
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-17
(คคห.ส่วนตัวล้วนๆ)

ผมว่า สุดท้ายแล้ว ก็ต้องยึดหลัก...

**ตัดเกือกให้เข้ากับTeen มิใช่ ตัด Teen ให้เข้ากับเกือก**

อยู่ดีแหละครับ

DSLR - งบไม่มาก แต่อยากได้ภาพสวย มีเวลา Setup ก็ใช้ไปโลด - แปลว่า เอาไปใช้ในสถานการณ์ที่ไม่เหมาะสม เช่น เอาไปถ่ายข่าวคนเมายาบ้าจับตัวประกัน คงไม่รอด

กล้องวิดีโอ - สะดวกรวดเร็ว ทนทาน ใช้ได้ทุกสถานการณ์ ถูกหลัก Ergonomics ไม่ดีอย่างเดียว...แพง

เผอิญว่าผมโชคดีหน่อย ลูกค้าไม่ถือสา ใช้แค่กล้องวิดีโอ Consumer รุ่นกลางๆ ธรรมดาสามัญทำเป็นงานอดิเรก ปีนี้ก็ปั๊มตังค์ให้ผมได้หลายหมื่นละ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
653
ความดี
454
เครดิต
425
จิตพิสัย
582
จังหวัด
นครปฐม
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-22
ยังไม่เคยลอง ที่บริษัทไม่ได้ใช้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้