สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2562เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ใครทำ MAYA เป็นบ้าง ?

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
164
ความดี
165
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
พี่ ๆ ครับ ใครสร้าง MAYA เป็นแบบ Animation เขียน - ลบ บนกระดานดำ ได้บ้างครับ รบกวนสอนหน่อยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ทำไมต้องใช้มายาครับ แค่ After effect ก็ทำได้นี่ครับ
เงิน
164
ความดี
165
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
อ ให้ใช้ MAYA ทำอะครับ มันเป็นวิชา Maya โดยตรง  แต่ถ้าพี่ใช้ After effect ทำได้ งั้นรบกวนสอนหน่อยครับ เผื่อผมจะได้เอาไปใช้ได้ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
ถ้าน้องต้องใช้มายาทำ ถ้าเป็นพี่จะทำแบบนี้ครับ

เตรียมเพลทกระดานที่เป็น 3d animation (ทำโดยมายา) อนิเมทมือ ชอล์ค ตอนกำลังเขียน (ตรงนี้อาจจะต้องทำอาร์ตไกด์ไว้) ให้เสร็จสรรพ แยกเลเยอร์เป็น 2 ส่วน
1. มือ+ชอล์ค (เรนเดอร์ติด alpha มาด้วย)
2.กระดานเปล่า
3.กระดานชอล์ค

เสร็จแล้วไป comp ใน after โดยมี art ที่เป็นตัวหนังสือที่เขียน (จะเป็นฟ้อนท์ หรืออะไรก็ได้) 
ถ้าวางเลเยอร์ใน AE พ่จะวางอย่างนี้ครับ
1. มือกับชอล์ค
2.กระดานเปล่า
3.กระดาน+อาร์ตเวอร์ค

ใช้ mask animate ตามจังหวะมือ เพื่อให้ art work เลเยอร์ล่างสุดปรากฏขึ้นมาตามจังหวะเขียน  

--แบบเเรกนี่เพื่อน้องหาฟ้อนท์ไม่ได้ แบบนี้ก็ต้องแก้ปัญหาด้วยการใช้ artwork จาก photoshop มาช่วยทำให้เหมือนชอ์ลค

จริงๆ มีคำสั่ง stroke ด้วยถ้าใช้ font ทำ (ต้องหาฟ้อนท์แบบเทกเจอร์ chalk hand write) ก็ใช้คำสั่งนี้ apply  กับ layer ฟอนท์ที่เราเมื่อก้ แล้วก็กำหนดจุดที่มันจะเขียน  

ทำตามติวเตอร์นี้ก็ได้ครับ จริงๆ ฟอนท์แบบชอล์คพี่ก้มีครับ แต่ไปหาจากเว็บ dafont เองนะครับ 

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1452
ความดี
857
เครดิต
719
จิตพิสัย
1354
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
แอนิเมชั่นเขียน-ลบบนกระดานดำ นี่มันเป็นยังไงอ่าครับผมนึกภาพไม่ออก หมายถึงแนว 2d หรือสต๊อปโมชั่น เหรอครับ
อาจารย์บอกจุดประสงค์มารึเปล่าครับว่าทำเพื่ออะไร ฝึกใช้เครื่องมือแบบนี้เหรอ .. แบบว่าผมงงอ่าครับ

ปล.ถ้าวิธีของพี่ impeus ตรงกับความหมายที่ว่าก็ตามพี่เค้าเลยครับแต่ผมว่ามันแปลกๆหรือจะงงเองคนเดียว
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
12152
ความดี
532
เครดิต
463
จิตพิสัย
666
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
ได้ความรู้ด้วย ขอบคุณครับ
เงิน
164
ความดี
165
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
อ ให้ทำเป็นแบบ เหมือนเราเขียนตัวหนังสือบนกระดานดำอ่ะครับ เขียนให้อ่าน พออ่านคำนี้ก็ลบเปลี่ยนอีกคำ ประมาณนี้อ่ะครับ สงสัยตรงที่ อ ให้ใช้ Maya ทำ ซึ่งมันทำยังไงผมก็ไม่รู้ อ บอกให้ไปหาข้อมูลเอง ผมเลย งง ไปใหญ่เลยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้