สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2827เข้าชม
  • 13ตอบกลับ

หาความรู้เกี่ยวกับการใช้งาน mattrox MXO2 ร่วมกับเครื่อง Mac

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1125
ความดี
291
เครดิต
189
จิตพิสัย
304
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตามหัวข้อเลยครับ เห็นมันตั้งไว้เฉยๆ ไม่รู้ว่าเค้าไว้ใช้ทำอะไรเหมือนกัน ไอ้คนที่บอกมา มันก็อ้ำๆ อึ้งๆ ตอบไม่เต็มปาก เหมือนไม่รู้แต่อยากบอกอ่ะครับ
ผมก็อ่านจากเว็บเมืองนอก แต่ก็ไม่เข้าใจ หลักการทำงานเท่าไหร่ การต่อพ่วงอะไรพวกนี้แหละครับ

ถ้าใครเคยใช้หรือทราบวิธี ก็ความรู้หน่อยนะครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เป็นกลอ่งเพิ่ม I/O ครับ ทำให้ต่อพ่วงกับอุปกรณ์ในสตูฯ ได้หลายหลายขึ้น พวก กล้อง, เทป ฯ รวมถึงแปลงสัญญาณ และ ส่งภาพไปมอนิเตอร์ข้างนอกได้ด้วย ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
Matrox เพิ่มความเรียลไทม์ในกรณี ซ้อนหลายเลเยอร์ไม่ต้อง เรนเดอร์ครับ transition กับ effect บางตัว เรียลไทม์เลย ถ้า blackmagic บางตัวจะเป็นแค่ IO ซ้อนแค่ 2 เลเยอร์ก็เรนเดอร์แล้วครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

MXO2 ตัวนี้ ตามสเปคระบุว่าเป็นกล่อง I/O นี่ครับ ไม่มีระบุว่ามี Chip หรือ Codec เฉพาะ ที่ช่วยในการประมวลผล
เงิน
1125
ความดี
291
เครดิต
189
จิตพิสัย
304
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-26
สรุปคือมันช่วยในการตัดต่อใช่ไหมครับ ถ้าไม่ต่อแล้ว mac มันยังทำงานได้ปกติดีหรือป่าว??
เงิน
10004
ความดี
8399
เครดิต
7587
จิตพิสัย
6783
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-26
เปลี่ยนกล่อง I/O ต่อ Monitor Output ไว้เช็คภาพ และมี Codec H264 ช่วยในการ Render H264 ให้เร็วและภาพคมขึ้นอีกด้วย
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-26
ผมก็ไม่เคยใช้นะครับ ถ้าดูตามสเปคบอกเป็นกล่อง I/O เพราะฉะนั้น ถอดเข้าถอดออกไม่มีผลต่อโปรแกรมครับ การประมวลผลทั้งหมด รวมถึง Codec ต่าง ๆ ที่ใช้ในโปรแกรมตัดต่อ ก็ยังคงใช้ CPU ในคอมพิวเตอร์ช่วยประมวลผล 100% ตัวกล่องไม่ได้ช่วยเหลืออะไรตรงนั้น หรือ มีฮาร์ดแวร์ช่วยประมวลผลให้ทำงาน Real-Time ได้หลาย Layer ขึ้น ครับ ...

การประมวลผลที่เกิดขึ้นในกล่อง ตามสเปคก็จะมี เรื่องการ แปลงขนาดภาพ, และ ช่วยแปลง (Encode) ให้เป็น H264 ได้เร็วขึ้น ซึ่งหมายถึงทำตอนจบงานแล้วน่ะครับ ...

Trend การให้การ์ด/กล่อง ตัดต่อมาช่วยประมวลผลในแบบ Real-Time หลาย Layer สำหรับ DV และ HD/Full HD ผมว่ามันน่าจะเปลี่ยนไปนานแล้ว เพราะ CPU ปัจจุบัน เร็วและแรงพอ อัพเกรดได้ง่าย เร็ว และ มีราคาถูกกว่ามาก ที่อาจจะยังคงมีอยู่คงจะเป็นพวกความละเอียดระดับ 4K ขึ้นไป ถ้าจะตัด Real-Time ตรงนั้นคิดว่ายังคงต้องมีฮาร์ดแวร์เสริมช่วยอยู่ ...

สมัยก่อน การ์ดพวกนี้ ถ้าถอดออก โปรแกรมไปไม่เป็นเลย เพราะว่า Codec ที่ฝังอยู่ในไฟล์วีดีโอ ต้องใช้ Chip ที่อยู่ในการ์ดตัดต่อช่วยประมวลผล แต่กล่อง I/O พวกนี้ ถ้าไม่ได้ใช้ก็ถอดออกได้ โปรแกรมยังทำงานเป็นปกติ ...
เงิน
1125
ความดี
291
เครดิต
189
จิตพิสัย
304
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-26
พอเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้วหล่ะครับ ต้องขอขอบคุณสำหรับทุกความรู้ที่ส่งต่อกันมานะครับ ^_^ ผมก็คงไปกระจายความรู้ให้น้องๆ ในทีมทราบกันต่อไปครับผม แต้งกิ้วครับ
cpu
เงิน
1643
ความดี
270
เครดิต
173
จิตพิสัย
151
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-31
การ์ดตัดต่อมันมีประโยชน์ครับ ไม่งั้นเขาไม่ทำออกมาและขายได้หรอก
ถ้าคุณมีอยู่แล้วคุณก็ควรใช้มันให้คุ้มค่า ใครจะบอกว่าไม่ใช้การ์ดก็ทำงานได้ผมไม่อยากเถียง
แต่ที่แน่ๆ มันสามารถทำงานและช่วยงานคุณได้มากกว่าการที่ไม่มีอะไรเลยครับ
เพราะฉะนั้นควรจะใช้มัน มีคนอีกมากมายที่รู้ว่ามันมีประโยชน์อย่างไรแต่ไม่มีงบหรือไม่มีโอกาสเล่น
หากใช้ไม่เป็นถามผมได้ครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
64
ความดี
72
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
Matrox MXO2 เป็นกล่อง I/O ที่ช่วยให้ Work-Flow ของทำงานตัดต่อ ช่วง Input และ Output ของเราสะดวกและเร็วขึ้นได้ครับ และหากเป็น MXO2 รุ่นที่มี MAX ด้วยก็จะช่วยRender h.264 ไฟล์ จาก Timeline ให้เร็วกว่า Real Time ได้ครับ
เงิน
64
ความดี
72
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
อันที่จริง MXO2 เวลา Capture ไฟล์สามารถ Upscale และ Downscale Video แบบ Realtime ได้ด้วยครับ แต่ทำได้เฉพาะสัญญานที่ผ่านกล่องนะครับ ไม่สามารถช่วยเร่งตอน Render จาก Timeline ได้
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
ในยุคสมัยที่การทำงานเป็น file base แบบนี้ ได้เป็นไฟล์มาเลยตั้งแต่เริ่มถ่าย เจ้ากล่องพวกนี้หาบทบาทตัวเองใน workflow สมัยใหม่นี้ได้ยากยิ่งครับ ยกเว้นแต่ว่า จะต้องไปทำงานกับระบบเก่า ๆ เช่น รับสัญญาณจากกล้องหรือต้องส่งเป็นเทปอะไรแบบนี้ เจ้ากล่องพวกนี้ถึงจะพอมีบทบาทมาบ้าง ...

ส่วนเรื่องการประมวลผลอะไรในกล่อง ไม่ใช่เรื่องน่านิยมสักเท่าไหร่หรอกครับ เพราะ CPU เอย, CUBA เอย, ตัวซอฟแวร์เอง อะไรต่าง ๆ มันพัฒนาไปเร็วและ ถูกกว่าเจ้าพวก DSP Chip ที่อยู่ในกล่องนั้นมาก ไม่งั้นการ์ดตัดต่อคงไม่พากันล้มหายตายจากไปสมัยตั้งแต่ครั้ง DV หรอกครับ ...

นอกจากคอมพิวเตอร์มันจะพัฒนาไปเร็วกว่า, ถูกกว่า แล้ว มันยังยืดหยุ่นปรับเข้ากับมาตรฐานใหม่ ๆ ได้ดีกว่าด้วย ในมุมคนขายก็จะเชียร์ขายเรื่อยไปแหล่ะครับ อันนี้ว่ากันตรง ๆ ...

มีเหตุจำเป็นก็ซื้อกันมาใช้ได้ แต่ถ้าทำงานได้สบาย ๆ อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องไปขวนขวายให้สิ้นเปลือง รกโต๊ะด้วย ...
เงิน
64
ความดี
72
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
เห็นด้วยกับคุณ "vfspostwork" แต่ไม่ทั้งหมดนะครับ จึงขอขยายความเพิ่มเติมเพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้รับททราข้อมมูลจากหลายๆมุมมองนะครับ  

เรื่องแรกครับ การที่เราต้องเปลี่ยน Codec อันหนึ่ง ไปอีกอันหนึ่ง ก่อนทำการตัดต่อ หรือที่ เรียกว่าการ "Trans-coding Footage" นั้น อันที่จริงแล้วผมว่ามันเป็น Workflow ที่เหมาะสมมากกว่าถ้างานที่เราถ่ายมานั้นต้องเอาไปทำ Special Effect เพิ่ม หรือเอาไปทำ Color Grading  เพิ่มเติมอีก อันนี้จำเป็นมากครับทำตั้งแต่ต้น Workflow เลยดีกว่าครับ  เพราะไฟล์ AVCHD/H.246 นั้นส่วนใหญ่นั้นถูกบีบอัดมาไม่เป็นแบบ 4-0-0 หรือ 4-1-1 หรือ 4-2-0 ครับ ค่าสีลูมิแนแซ์และโครมาน้อยมาก ทำ Effect ไม่เวอร์คครับ การ Trans-code  Footage ไป เป็Matrox I-Frame HD หรือ ProRes 4-2-2 นั้นจะช่วย Emulate ค่าสองตัวหลังให้ ตอนทำเอ็ฟเฟ็กจะมีคุณภาพมากกว่าครับ ดังนั้นผมขอสรุปว่า ถ้านำมาตัดต่อแบบจับชนเฉยๆ เอ็ฟเฟ็กเล็กน้อย ก็พอไหวครับ วิธี อย่างที่คุณ  "vfspostwork" บอกไว้สะดวกมากกว่าครับ แต่ถ้างานโปรเกรดจริงๆ ก็จำเป็นครับ อันนี้ฟันธง

เรื่องที่สอง กล่อง MXO2 สามารถช่วยเพิ่มความสะดวกและอาจช่วยประหยัดเวลาในการ Ingress ฟุตเทจของเราให้ใช้ Codec แบบที่เหมาะสมกับการตัดต่อของเรา เช่นหากเราจำเป็นต้องใช้กล้อง 2-3 ตัวซึ่งเป็นคนละ Format กัน (เช่น 1080i25 + 1080P25 + 72050 และ PAL) แต่เราต้องการการเอามายตัดต่อในเทปเดียวกัน อันนี้  MXO2 ช่วยประหยัดเวลาได้มากครับ  เพราะสามารถทำ TransCode ทั้ง Up-Scale + Down-Scale + Cross-Convert แบบ Real Time ได้   จริงอยู่ครับ Prem CS5-6 + Vegas และ Avid รุ่นใหม่ๆออกแบบมาให้สามรถผสมไฟล์หลาย Format ใน Timeline เดียวกันได้เลย อีกทั้งไฟล์พวก H.264/MPEG-4 AVC ก็ลากลง Time Line ได้เลย โดยไม่ต้อง Trans-Code  แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าเราทุกคนควรทำอย่างนั้นทุกครั้งนะครับ ต้องดูว่างานเราจะไปจบที่ตรงไหน ผู้พัฒนาโปรแกรมเค้าทำให้เราสะดวกกรณีต้องการจบงานเล็กๆแบบเร่งด่วน จะได้ไม่ต้องรอการ Ingress File ครับ แต่ไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้แทน Workflow ที่ Professional เค้าใช้กันแบบเดิมๆครับ อันนี้ ฟันธงครับ

เรื่องที่สาม กล่อง MXO2 สามารถช่วยให้เรานำจอ LCD TV ราคาไม่กี่หมื่อมาทำงานแทน Professional HDMI Monitor ราคาหลักแสนได้ครับ เพราะ MXO2 จะช่วยส่งภาพ Output 1:1 pixel mapping และทำให้เราสามารถควบคุมค่า hue, chroma, contrast, brightness และ blue-only ได้ ซึ่ง LCD TV ทั่วไปทำไม่ได้ครับ ต้องเป็น Professional Monitor ถึงทำได้  อันนีก็ฟันธงครับ

แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ถ้างานของเราเป็นงานที่จบแบบขึ้นยูทูปเฉยๆ เราจะไม่สนใจที่จะรีดคุณภาพของภาพใ้ออกมาสุดๆ และ/หรือ เราไม่สนเรื่อง การ Monitor Color Matching ก็คงไม่เป็นไรครับ แต่เวลาเอางานไปเปิดนอกห้องตัดหรือส่งสถานีมาตรฐานอาจมีเซอร์ไพ้รซ์ครับ อันนี้เป็นเรื่องของมาตรฐาน Broadcast Quality ครับ

เอาสัก 2-3 ข้อพอหอมปากหอมคอก่อนนะครับ ว่างๆเดียวเข้ามาเพิ่มให้อีกครับ ขอบคุณที่อ่านครับ

PS. ผมไม่ได้เป็นคนขายครับ แต่เป็นผู้ใช้งาน MXO2 LE / MAX  เข้ามาให้ความกระจ่างครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
lteam ความดี +1 2013-01-24 -
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
ยินดีครับ มองต่างด้วยข้อมูลและเหตุผลสนับสนุน ... เดี๋ยวมาแจมครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้