สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4232เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

สอบถามการเขียนแผ่น BLUE RAY DISC

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5324
ความดี
2661
เครดิต
2577
จิตพิสัย
2580
จังหวัด
ลำปาง
ท่านใดมีประสบการณ์ในการเขียนแผ่นบลูเรย์บ้างครับ คือตอนนี้ผมถ่ายวีดีโอด้วยกล้องHDVอยากส่งผลงานเป็นแผ่นบลูเรย์เพื่อเป็นจุดขายให้กับทางร้านเรา
อยากทราบว่าการเขียนต้องใช้ความเร็วมาตรฐานกี่Xครับ เพราะถ้าDVDส่วนใหญ่เราก็จะเขียนประมาณ8Xหรือ4X แล้วไฟล์ที่จะนำไปเขียนเป็นไฟล์อะไรครับ ผมเอกซ์พอทจากพรีเมียร์
ได้ออกมาเป็นไฟล์mpeg-2แล้วนำไปใส่ในโปรแกรมประพันธ์(TMPGEnc Authoring)ได้ออกมาเป็นไฟล์M2TS ไฟล์นี้สามารถนำไปเขียนเลยได้ใหมครับอีกเรื่องครับแล้วพี่น้องที่ถ่ายfull hdมา ขอทราบว่าส่งผลงานให้ลูกค้า
เป็นรูปแบบไหน ไฟล์อะไรครับ ขอบคุณครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ณ ตอนนี้ ผมทำแบบนี้อยู่ครับอ้ายปรีชา

1.ตัวไฟล์งานต้นฉบับ เรนเดอร์ออกมาเป็น .mp4 HD 1080p/720p แล้วแต่กรณี แต่บิตเรตไม่สูงมาก 4000~4500 kbps เอาประมาณพอๆกับ DVD ก็พอ หรือเต็มที่ก็ไม่เกิน 8000 kbps เพราะ codec รุ่นใหม่อย่าง .h264 ใน .mp4 นี่ บีบอัดข้อมูลได้ดีกว่าใน .mpg2 จริงๆครับ ขอยืนยัน ลองดูกับทีวี 32" ก็เนียนใช้ได้ เอาว่าถูกใจผมละกัน
-ถ้าเป็นวิดีโอส่วนตัว ถ่ายมาดูเล่นเอง ก็จบที่ตรงนี้แล้ว ถ้าจะดูกับทีวี ก็เซฟไฟล์ใส่แฟลชไดรว์ แล้วเอาไปจิ้มกับเครื่องเล่นเลยทันที ไม่ต้องไรท์แผ่นให้เปลืองเวลา

2.งานส่งลูกค้าขาประจำ 2-3 งานล่าสุด ลองทำเป็น HD ตอนส่งงานเลยไรท์เป็น Data DVD ไปดื้อๆงั้นแหละ แล้วเค้าจะเอาไปทำยังไงต่อก็ตามชอบ แต่ก็แปลงไฟล์เป็น .mpg ให้ไปอีกแผ่นด้วย (ซึ่งเป็นวิธีปฏิบัติเดิมอยู่แล้ว)

3.แต่ถ้าจะเอาเป็น DVD Video ด้วย ก็จะเอาจากข้อ 1 มาแปลงไฟล์แล้วทำต่อ เพราะเคยลองเผาเป็น DVD ตรงๆจากไทม์ไลน์ในเวกัสแล้ว ภาพที่ได้"ห่วย"เหลือเชื่อ (แต่ของอ้ายปรีชาใช้ Premieer อาจดีกว่าโซนี่ก็ได้?)

อ้อ ใน DVD Architect สามารถใช้แผ่น DVD ธรรมดา ไรท์ออกมาเป็น AVCHD DISC เอาไปเปิดกับเครื่องเล่น Blu-Ray ได้ด้วย แต่ผมยังไม่เคยลอง เพราะทำตามข้อ 1 จะไวกว่า

เรื่องของเรื่องก็คือ ผมว่าอนาคตของแผ่น Blu-Ray ดูจะยังง่อนแง่น&ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ คือเพิ่งจะอยู่ในสถานภาพเดียวกับ DVD เมื่อซัก 7-10 ปีก่อน (แผ่นก็แพง ไรเตอร์ก็แพง) แต่อย่าลืมว่าตอนนี้มีสื่อบันทึกประเภทอื่นๆอย่าง flash memory/portable HDD เป็นคู่แข่งสำคัญอยู่ด้วย

ของผมเองก็กะว่าจะรอดูสถานการณ์ถึงปีหน้า หรือให้เห็นว่าใช้เครื่องเล่นบลูเรย์กันกลาดเกลื่อน(กว่านี้)เสียก่อน ถึงจะตัดสินใจลง DB Drive กับคอมพ์ที่ใช้อยู่ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5324
ความดี
2661
เครดิต
2577
จิตพิสัย
2580
จังหวัด
ลำปาง
ขอบคุณครับคุณnantawat ราคาเครื่องเล่นBDตอนนี้ไม่แพงแล้วนะครับ สามพันยังมีเลย ส่วนเครื่องไรท์ก็ประมาณสามพัน แผ่นก็ไม่กี่บาท(ไม่ถึงร้อย)ผมก็ว่าจะดูสถานะการณ์ของBDอยู่ว่าจะออกหัวหรือก้อย
cpu
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1643
ความดี
270
เครดิต
173
จิตพิสัย
151
จังหวัด
ขอตอบให้ครงคำถามนะครับ
เครื่องเล่น BD ยี่ห้อดังๆ 2000 กว่าบาทเอง แลกกับคุณภาพที่ได้มา
ราคาแผ่น 18 บาท แพงเหรอ?  เมื่อเทียบกับคุณภาพและปริมาณความจุ
เครื่องเขียน 3000 กว่าบาท

ผมแนะนำโปรแกรม Adobe Encore มันจะมาพร้อมกันในชุด Adobe Premiere Pro
หากคุณแปลงไฟล์มาถูกมาตรฐานแล้วโปแกรมก็จะสร้างแผ่น Blu-ray ให้เรียบร้อยเลย
หากไฟล์คุณเป็น AVI MOV .etc  โปแกรมจะจัดการแปลงให้อัตโนมัติ และเขียนแผ่นให้เรียบร้อย
สำหรับความาเร็วในการเขียนโปแกรมจะจัดการให้ครับ

ถ้าจะให้เหนือกว่าคนอื่นด้านคุณภาพ คุณสามารถปรับแต่งค่าบิตเรตให้อยู่ที่ 30-35 Mbps เพื่อคุณภาพสูงสุดครับ ถ้าไม่สนใจหรือคิดว่า

4000-4500 kbps มันชัดสำหรับคุณแล้วก็ตามนั้น สำหรับผมแค่นีั้มันเรียกว่าไม่ชัดครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
preecharvdo ความดี +1 2012-11-01 -
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-11-01
อยู่ดีๆก็ขุดกระทู้เก่ามาถกกัน?

เอ้า เอาก็เอาครับ

-ผมก็เพิ่งไปซื้อเครื่องเล่นรุ่นถูกๆของ LG มา ราคาสองพันกว่าบาท เอามาลองเล่นๆดูบ้างแล้ว ชัดน่ะชัดแน่ แต่การใช้งานโดยรวมๆก็งั้นๆ ตามราคากันไป
-แต่เมื่อ BD drive ยังแพงกว่าเครื่องเล่นทั้งเครื่องอยู่...
-แถมอนาคตของสื่อชนิดนี้ ก็ยัง 50-50 ในสายตาของผมอยู่ดี อาจไม่ถึงกับสูญพันธ์ แต่ไม่รู้ว่าจะไปถึงจุดที่ DVD เคยทำไว้ได้รึเปล่า?

เอาว่า ผมยังยืนยันว่า ขอรอดูท่าทีไปอีกสักพักก่อนดีกว่า

ถ้าเมื่อไหร่ 7-11 เอา VCD ลง แล้วเอาหนัง BD ขายคู่กับ DVD โน่นแหละ ผมถึงจะถือว่า BD "สอบผ่าน"

ปอลอ วิดีโอที่ผมถ่ายเล่นเองส่วนตัว ไม่ได้ถ่ายเอาเงินเอาทอง ขอแค่"ดูดี"กว่าวิดีโอ HD จาก Youtube ผมก็โออยู่นะ
ปอลอสอง ส่วนวิดีโอที่ทำส่งลูกค้า ผมก็ลองแย็บๆ ส่งเป็นไฟล์ 720p ไปบ้างสองสามงาน...ปรากฏว่า ลูกค้าเค้าก็เฉยๆนะ ไม่ได้ตื่นเต้นดีใจอะไรเป็นพิเศษ ตอนนี้ผมก็เลยส่งเป็น mpg2 ธรรมดาสามัญเหมือนเดิมต่อไป
ปอลอสาม แล้วผมก็นึกออกว่า เฮ้ย งานประจำผมก็มีทำอยู่แล้ว อันนี้มันแค่งานอดิเรก จะไปคิดมากทำไม?
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
preecharvdo ความดี +1 2012-11-01 -
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
314
ความดี
182
เครดิต
113
จิตพิสัย
548
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-11-02
จากประสบการณ์ เขียน แผ่น  BLUE RAY แบบ 25GB (แผ่นมาตราฐาน 1 layer)

เครื่อง ไรท์  BLUE RAY มีความเร็วให้เลือก 2X และ 4X ครับ

ผมไรท์ 2X เต็มแผ่น ประมาณ 30-40 นาที
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1327
ความดี
288
เครดิต
330
จิตพิสัย
84
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-31
ตอนนี้เขาก็เริ่มมีคนถามหากันมากแล้ว เพราะทุกบ้าน ก็มีจอที่รองรับระบบ hd กันหมด เราก็ทำงานด้านนี้ก็ต้องขยับกันหน่อยละ..แต่ผมใช Edius ตัดงาน ทำเมนู เขียนแผ่น ขั้นตอนเดียว ส่งลูกค้า หรือดูเอง ก็ภาคภูมิครับ สมกับระบบที่กล้องมีมาให้ ใช้คุ้มค่ากว่าครับ มีกล้อง HD แต่ก็ยังตัดงานเป็น SD มันก็ยังไงๆอยู่นะครับ เอาให้คุ้มครับ...555
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้