สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6845เข้าชม
  • 22ตอบกลับ

!!! ช่วยแนะนำกล้อง Camcorder ให้หน่อยครับ

yun
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6826
ความดี
6135
เครดิต
5948
จิตพิสัย
7414
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-22
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 9 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2012-10-22 11:23  :
ต้องปล่อยให้ลองครับ สองสามปีที่แล้ว มีน้องมาขอคำแนะนำจะซื้อกล้องวีดีโอ ก็แนะนำตัวชูโรงของแคนนอนไป มีรางวัลการันตีเพียบ ค่าตัวสามหมื่นกว่าบาท พักเดียวประกาศขายทิ้งแบบขาดทุนมาซื้อ DSLR ...
เสียดายแทน

เห็นด้วยครับ ถ่ายยังไม่เป็น ไม่รู้เรื่องภาพ ตัดต่อยังไม่เก่ง ..ไม่รู้.. ใช้งานเหมือนผมเลย ไว้เที่ยว ทำไม่แต่ละที่ท่องเที่่่่่่ย่วส่วนมากเค้าใช้ dslr กันล่ะครับ
    เวลาเที่ยวแล้วมาตัดต่อเค้าใช้ช๊อตละนิดเดียวเองครับ แล้วค่อยๆเชื่อมเรื่องราวเอาครับ  เดี๋ยวอีกเดือนนึง..ตัดต่อเก่ง..ถ่ายเก่ง..อยากละลายหลัง ..อยาก..จิปาถะของมุมกล้อง....ถึงเวลานั้น dslr ตอบโจท์เราได้....ถ้าเป็นผมนะครับ  งบนี้ 600d  แล้วเอา 50f1.8 อีกตัวไว้ถ่ายกลางคืน อันนี้ความคิดผมนะครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3264
ความดี
2375
เครดิต
2736
จิตพิสัย
1512
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-22
กำ. ขออภัยอย่างแรง ผมมองเป็นแสนห้าถึงสองแสนห้า

ถ้าความต้องการแค่ตามที่บอก ก็ลองไปดูที่ร้านดูนะครับ ให้เผื่อเงินสำหรับขาตั้งและแบตสำรองไว้ด้วยนะครับ
แต่ถ้ายังไม่แน่ใจตัวเองว่าเพียงพอแค่นั้นหรือเปล่า ผมแนะนำให้ลองหามือสองดูนะครับจะได้ไม่เจ็บมาก
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-22
ตอบกลับโพส 12 โพสของ (fernsterno)
เหมือนจะยัดเยียดเน๊อะ แต่สิ่งที่คุณต้องการที่บอกมาทั้งหมดนั่นแหล่ะ มันคือ DSLR ... หากไม่อยากโฟกัส คุณก็ปรับ F แคบสุด มันก็ชัดไปทั้งเฟรม ภาพแบนแต๊ดแต๋ เหมือนวีดีโอแล้ว ... ไม่อยากปรับตั้งอะไรให้ยุ่งยาก โหมดออโต้มันก็มีให้เหมือนกัน เราก็ถ่ายอะไรของเราไป ไม่ต้องไปยุ่งอะไรมัน ... การดูแลอะไรมันก็ไม่ได้ต่างกันเลย ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2012-10-22 23:13 ]
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1110
ความดี
1268
เครดิต
1013
จิตพิสัย
1156
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-23
ผมเคยซื้อ กล้อง Camcoder ราคา 3 หมื่นกว่า มาถ่ายลูกสาว ตอนนี้หันมาใช้กล้อง DSLR ราคาไม่แพง อย่างพวก Canon 500D 550D ได้ภาพที่เรียกได้ว่า ฟ้ากับเหวเลย  ไม่น่าเสียเงินไปซื้อกล้อง Camcoder เลย เพราะ Vdo ที่ได้มาไม่สามารถย้อนเวลาไปถ่ายใหม่ได้ คุณภาพต่างกันมาก กล้อง Camcoder เซนเซอร์ตัวจิ๋ว เวลาเอาไปดูในจอ LCD LED 40" ภาพแตกกระจาย  

อีกอย่าง กล้อง 550D เดี๋ยวนี้ราคา ไม่ถึง 2 หมื่น
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-23
อ้างอิง
อยากไว้ใช้ถ่ายตอน ท่องเที่ยว รีวิวสินค้า ทำสื่อการสอนแบบสั้นๆ อาจจะมีถ่ายวิวกลางคืนด้วย
ส่วนตอนกลางคืน เห็นโฆษณาของโซนี่มันมีโหมดอยู่ ก็ถ่ายแล้วพอใช้ได้นะครับ

อ้างอิง

อยากเอาไป ถ่ายการเดินทางท่องเที่ยวของผมเอง ทำสื่อการสอนเอง ตัดต่อวีดีโอเล่นๆตลกๆ ทุกอย่างผมจะเอาลงยูทูปหมด ทำเหมือนพวกฝรั่ง

ดูความต้องการแต่ล่ะอย่างสิ่ครับ "ถ่ายท่องเที่ยว" อย่างงี้ "รีวิวสินค้า" อย่างงี้ อย่าได้ริเอา camcorder ไปถ่ายเลยนะครับ เริ่มเห็นอนาคตรำไร

"ถ่ายวิวกลางคืน" ถ่ายวิว + กลางคืน ปกติไม่มีใครเขาทำกันนะครับ
แล้วอย่าได้หวังว่าจะเอา "night mode" ของ camcorder ไปถ่าย "วิวกลางคืน" เชียว
ถ้าจะ "ถ่ายวิวกลางคืน" จริง ๆ ต้องโปรแล้วครับ เล่น shutter B เปิด shutter กันนาน ๆ เท่านั้นเลย

อ้างอิง
DSLR มันติดตรงที่ถ่ายนานๆติดต่อกันไม่ได้อ่ะครับ กลัวพลาดเวลาไปท่องเที่ยวต่างจังหวัด กลัวพลาดจังหวะดีๆ และมันต้องดูแลเยอะกว่าด้วย

ถ่ายท่องเที่ยว วิวทิวทัศน์ อะไรเนี่ย มันตั้งถ่ายยาวกันเป็นชั่วโมง ๆ เหมือนสัมนาวิชาการอะไรแบบนั้นเลยเหรอครับ เท่าที่ผมทราบ เขาถ่ายกันเป็น shot แล้วมาตัดนะ ถ่ายมายาว ๆ แล้วมันตัดยาก หรือ ถ้าจะ long take กันจริง ๆ คุณคิดว่าจะเปิดแช่ไว้สักกี่นาที ลองคิดในใจดูครับ รับรองกล้องมันไปกับคุณจนสุด cut แน่นอน ...

เวลาจะถ่ายเมื่อไหร่ คุณก็หยิบขึ้นมา กดปุ่ม record แล้วถ่าย ก็แค่นั้น ไม่ได้ต่างกัน ถ้าจะพลาดจังหวะดี ๆ มันอยู่ที่ตัวคุณแล้ว ...
ส่วนการดูแล มันก็คือกล้องและมีเลนส์เหมือนกัน คุณดูแลมันเหมือนกันเลยครับ ...

อ้างอิง
ใจก็อยากได้ DSLR แต่เห็นแล้วว่า ต้องถ่ายแบบแมนนวล ปรับนั้นปรับนี้ ผมก็ว่าดีนะครับ เป็นมืออาชีพดี เห็นภาพสวยๆของเพื่อนๆแล้วอยากทำอัลบัมเป็นของตัวเองบ้าง แต่ผมยังไม่ถึงขั้นนั้นแน่นอน ตอนนี้โจทย์ยังไม่ถึงขั้นนั้นด้วย ใจตอนนี้อยากได้กล้องถ่ายวีดีโอคุณภาพงามๆ ถ่ายออกมาแล้วดูชัด ไม่เวียนหัว

DSLR ไม่ต้องถ่ายแบบแมนวลก็ได้ครับ ไม่อยาก Focus ปรับ F แคบสุดเลย รับรองชัดทั้งเฟรม ภาพแบนแต๊ดแต๋แบบวีดีโอแป๊ะเลย ส่วนแสงอะไรไม่ต้องไปยุ่งไปปรับ โหมดออโต้กล้องมันทำให้ รับรองคุณจะได้แสงวูบ ๆ วาบ ๆ แบบวีดีโออีกเหมือนกัน ... แล้วถึงวันนั้นแหล่ะ คุณจะมาถามด้วยความอนาทรร้อนใจต่ออีกว่า กล้องมันโฟกัสไม่ตรงที่ตรงการทำไงดีคร้าบบบ ? (กล้อง camcorder - ขายทิ้งครับ / DSLR คุณก็ไปเลือกปรับโฟกัสแบบแมนวล) เวลาแพนกล้อง แสงวันวูบ ๆ วาบ ๆ ไม่นิ่งเลย ทำไงดีคร้าบบบบบ ? (กล้อง camcorder - ขายทิ้งครับ / DSLR คุณวัดแสง แล้วล๊อคแสงได้ครับ หรือ ใช้เลนส์มือหมุนราคาถูก ๆ ได้ครับ) ... แล้วถ้าสังเกตุสักหน่อยนะครับ อย่าว่าแต่ camcorder เลย กล้องโปรราคาเป็นแสน ก็เห็นขายทิ้งกันเยอะในห้องซื้อ-ขาย เพื่อมาเล่น DSLR ครับ ...

"ถ่ายวีดีโอคุณภาพงามๆ ถ่ายออกมาแล้วดูชัด ไม่เวียนหัว" ... อยากได้คุณภาพวีดีโองาม ๆ ถ่ายออกมาดูชัด แล้วจะซื้อกล้อง camcorder มันสวนทางกันแปลก ๆ นะครับ
ส่วนจะเวียนหัวไม่เวียนหัว มันอยู่ที่การตัวคุณ แล้วถ้าคุณถ่ายแบบ Home Video อย่าไปพึ่งกันสั่นในกล้องนะครับ มันไม่ได้ช่วย คุณต้องประคองให้มั่นแล้วถือนิ่งมาก ๆ นั่นแหละครับ ระบบกันสั่นมันถึงจะชดเชยการขยับกล้องเล็ก ๆ น้อย ๆ ได้ อย่าได้ไปเชื่อโฆษณา ... ปกติถ่ายวีดีโอแบบเคลื่อนกล้องให้นิ่งจริง ๆ มันมีอุปกรณ์เสริมมาช่วยหลาย ๆ แบบครับ ...

อ้างอิง
ผมว่า DSLR ตอนนี้ยังไม่เหมาะกับผม ใจอ่ะรักนะครับ แต่ไม่มีเวลาเรียน แต่พอมีเวลาศึกษาในเน็ท มันต้องปรับต้องคำนวนต้องดูแสง ทริคมันเยอะมากอ่ะครับ ตอนนี้มีแต่ใจรัก ขอคอมแพ็คธรรมดาไปก่อน แต่เรื่องถ่ายวีดีโออยากให้มันมีคุณภาพหน่อยนึง เรื่องความละเอียดของวีดีโอ ไม่เวียนหัว อื่นๆผมก็กำลังหัดครับ ในเรื่องของการอัดเสียง ตัดต่อ

การถ่ายวีดีโอ หรือ ภาพนิ่ง ทริคอะไรต่าง ๆ แสง องค์ประกอบ ฯลฯ มันเหมือนกันหมดแหล่ะครับ ถ้าคุณอยากได้คุณภาพงานดี คุณต้องเรียนรุ้เหมือน ๆ กัน ส่วนกล้องมันแค่อุปกรณ์ในการบันทึกภาพเท่านั้นครับ แล้วรับรองว่าปัญหามันจะเกิดทันที เมื่อคุณมีความต้องการแบบนึง แต่ไปใช้อุปกรณ์แบบนึง ที่มันตอบสนองสิ่งที่คุณคิดและต้องการไม่ได้ ...

แต่เมื่อใจมันอยาก อะไรก็มาฉุดไม่อยู่ ผมเข้าใจครับ ... ยุให้ลองให้สมอยากเลย แล้วจะได้มีประสบการณ์มาถ่ายทอดให้รุ่นน้อง ๆ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
mr.nantawat ความดี +1 2012-10-23 โพสได้ดีเยี่ยมครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-23
^
^
^
ถกกันแบบนี้ เยี่ยมเลยครับ

แม้จะต่างมุมมองกับผม แต่ไม่มีการใส่อารมณ์/ทับถมกัน ว่ากันไปตามเหตุและผล/คคห.ส่วนตัว

เพราะไม่ว่าคนอื่นจะแนะนำอย่างไรก็ตาม สุดท้าย ก็อยู่ที่ตัวจขกท.ที่จะต้องหาบทสรุปด้วยตนเองอยู่ดี
ขอให้จขกท.ถูกใจ&สมหวังละกันครับ

ปอลอ เผอิญอารมณ์ค้างมาจากอีกเว็บที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ เพิ่งเกิดมองต่างมุมกันขึ้นมา แล้วมีการใส่อารมณ์กัน ก็เลยเกิดเหตุยกพวกตลุมบอนกันมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เอง (แล้วผมก็หลวมตัวไปร่วมสังฆกรรมกับเค้าด้วย)
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
518
ความดี
650
เครดิต
528
จิตพิสัย
421
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-23
ก็ขอบคุณคำแนะนำทุกท่านด้วยนะครับ สำหรับผมเรื่องนี้เป็นเรื่องที่ใหม่มากๆ กำลังศึกษาเรื่อยๆ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3436
ความดี
3842
เครดิต
3701
จิตพิสัย
2545
จังหวัด
หนองคาย
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-27
ผมอยากบอกไปตรงๆไม่อ้อมนะครับ  ที่พี่ๆเค้าบอกน่ะถูกต้องครับ  . .. คือถ้าซื้อ DSLR ครั้งเดียวจะไม่เสียใจไม่เสียอะไรเพิ่ม  ที่คุณบอกว่ามันต้องคำนวณแสงนู่นนี่นั่น ที่จริงมันไม่ได้ยากอะไรขนาดนั้นเลย เป็นเรื่องที่ง่ายมากๆด้วยซ้ำครับ อันนี้ไม่ใช่เพราะผมใช้กล้องมานานนะครับ แต่มันเป็นเรื่องจริงๆ ใช้เวลาไม่นานหรอกสำหรับทำความคุ้นเคย ไม่ต้องเรียกว่าศึกษาหรอก เพราะมันง่ายเกินกว่าจะเรียกว่าศึกษาจริงๆนะครับ . .  การที่เป็น Manual Exposure มันให้อะไรเราได้หลายๆอย่าง มันสนุกมากด้วย และถ้าไม่อยากพลาดช็อตเด็ดก็ใช้แบบ Auto Exposure ได้ ส่วนการหมุนหาโฟกัสมันก็ไม่ยุ่งยากหรอกครับ ลองฝึกฝนสัก 1 เดือน สำหรับผมแรกๆก็หมุนไม่ค่อยตรงหรอกนะนึกว่าสายตาไม่ดี พอผ่านมานานหน่อยก็เข้าดีนะครับ  วัยรุ่นอย่างเราสายตาไม่ใช่ปัญหาหรอก  ..  เรื่องถ่ายได้นานเนี่ย ผมก็ไม่รู้นะว่าคุณจะถ่ายแบบไหน แต่สำหรับผมส่วนมากกว่าถ่ายเป็น Footage ส่วนที่สำคัญๆ ไม่ได้ถ่ายไปตลอดเวลาทุกสิ่งทุกอย่าง เอาเฉพาะสำคัญๆ ซึ่งมันก็ไม่เป็นปัญหาเลยนะครับ  .  . ถ้าลองใช้แล้วคุณจะสนุกกับมัน    ....ผมเป็นห่วง ไม่อยากให้เสียตังค์หลายที โลกของ DSLR มันกว้างใหญ่และสนุกสนานมากมายกว่าที่เคยรู้จริงๆนะครับ เราใช้มันทำงานจริงๆจังๆได้เพราะมันนะครับ นะคร้าบ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้