สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2278เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

จิตรกรรมฝาผนัง ขอคำแนะนำเพื่อการพัฒนาครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
584
ความดี
92
เครดิต
23
จิตพิสัย
110
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

จุดมุ่งหมายของการตัดต่อ VDO นี้ เพื่อ เสนอขั้นตอนการทำงานวาดภาพจิตกรรมฝาผนังครับ
   นี่เป็นการตัดต่อ ยาวๆเป็นครั้งแรกเลยครับ หลังจากภ่ายมาหลายคลิปมากๆ นี่เป็นเพียงแค่ส่วนหนึ่ง
   ผมต้องเร่งความเร็วเพื่อคนดูจะไม่เบื่อ  เป็นความคิดที่ถูกต้องมั้ยครับ
    vdo นี้มีการสั่นกระตุกบ้างเนื่องจาก ใช้  stabilizer  ของvega pro 10 ตอนนี้รู้วิธีการใช้ after effact แล้วครับ
   ผมขอคำแนะนำทุกขั้นตอนเลยน่ะครับ ตั้งแต่การคิด การภ่าย ...เลยครับ
   ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เปิดดูหลายครั้ง แล้วก็รอพี่ๆมาเม้นท์ ..บางคลิปถ้าเห็นว่าไม่มีประโยชน์ต่อส่วนรวม ผมก็จะเม้นท์โดยตรง
ไปที่เจ้าของกระทู้เลย แต่สำหรับตัวอย่างนี้ เห็นมีประโยชน์กับน้องใหม่บางคน ...
...สำหรับคลิปนี้ เป็นการถ่ายการทำงานของช่างวาดภาพ ไม่รู้วัตถุประสงค์ว่าทำทำไม? ถ้าถ่ายเก็บไว้ดูเล่น
เป็นผลงานของช่างก็สวยดี แต่ถ้าทำเพื่อเผยแพร่ ควรใช้ขากล้อง หรือใช้กล้องที่ถ่ายกำหนดเป็นวินาทีได้...
...แต่สิ่งที่อยากพูดถึงก็คือ คลิปนี้น่าสนใจหรือไม่?..ตอบเลยว่า น่าสนใจ ทำให้เห็นถึงขั้นตอนการทำงาน
ที่สวยงามในการวาดภาพ แต่..ไม่สามารถนำมาทำเป็นรายการทางโทรทัศน์ได้..( อ่านเข้าใจไม๊คับ )..
... ถ้าจะทำรายการโทรทัศน์หรือเพื่อเผยแพร่ ต้องมีองค์ประกอบอื่นๆ เพิ่มขึ้น  เช่น ทำเป็นเกมส์ ,
ทำเป็นประวัติช่าง, ทำเรื่องราวของเจ้าอาวาศ ฯลฯ ...เสริมให้การวาดภาพดูเด่น น่าสนใจ มีนำ้หนักขึ้น..
...น้องใหม่หลายคนเม้นท์มาคุย ว่าอยากทำนู่นทำนี่ ไปปรึกษาสปอนด์เซอร์ก็ว่าไม่น่าสนใจ หรือทำไม่ได้
จริงๆแล้วไม่ใช่อะไรหรอกคับ ทำได้ แต่จะทำไม่ได้นาน หรือทำได้ 2 ตอน คนดูก็เบื่อไม่อยากดู เขาเรียก
ทางภาษาทีวีว่า  " ทำได้ไม่กี่ตอนก็ตัน ไม่มีทางไป ในที่สุดก็ต้องเลิกทำ " สปอนด์เซอร์เขามองออกอ่ะคับ..
เงิน
584
ความดี
92
เครดิต
23
จิตพิสัย
110
จังหวัด
ขอบคุณมากครับ คุณโภชน์ ที่คอมเม้นท์ ..ไม่รู้จะติหรือแนะนำตรงไหนดีใช่มั้ยครับ
..ตอนนั้นตัวผมเอง ก็ยังไม่แน่ใจ ถึงจุดประสงค์ ที่แน่ชัดหรอกครับ เีพียงแค่ต้องการแสดงขั้นตอนการทำงานในการวาดภาพจิตรกรรมฝาผนังเท่านั้นเองครับ
.. พูดกันตามตรงเลย คือผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้ การถ่ายก็สะเปะสะปะ แต่อยากทำ เพราะ  ไม่แน่เราอาจจะได้วาดรูปแบบนี้เพียงครั้งเดียวในชีวิต  แต่หลังจากทำเสร็จแล้ว และได้เรียนรู้ จาก TDF มากขึ้น ทำให้ผม อยากทำให้ดีกว่านี้  เป็นระบบมากขึ้น  ครับ
..พี่ ๆ พอจะแนะนำ คร่าวๆ ได้มั้ยครับ ว่าผมควรจะเริ่มเรียนรู้เรื่องอะไรก่อน เป็นบทๆ เป็นขั้นตอนไปน่ะครับ ผมก็เรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยเก่งน่ะครับ..ไม่รู้จะถามยังไงดี
...ตอนนี้กำลังอ่าน น้องใหม่หัดถ่ายวีดีโอครั้งแรก ต้องอ่าน ( p0p-it )
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2225
ความดี
979
เครดิต
899
จิตพิสัย
959
จังหวัด
ขอตอบในฐานะมือใหม่เหมือนกันนะครับ

แรกเริ่มน่าจะมีการเกริ่นนำหรือขึ้นข้อความบอกว่าเนื้อหาเกี่ยวกับเรื่องใด

เห็นครั้งแรก ผมนึกถึง วัดพระแก้วไว้ก่อนเลย แต่ชอบดนตรีประกอบครับ

ตอนสุดท้าย คำว่า ขอบคุณ กับ painting พิมพ์ผิดครับ n เป็น m (น่าจะเติม s ด้วยครับ)

อีกอย่างหนึ่ง ผมเคยเห็นแต่classic กับ classical ครับ ไม่เคยเห็น classicle

ผิดถูกยังไง ลองปรึกษาผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาอังกฤษไม่ก็เปิดพจนานุกรม ตรวจสอบดูอีกทีครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
.พี่ ๆ พอจะแนะนำ คร่าวๆ ได้มั้ยครับ ว่าผมควรจะเริ่มเรียนรู้เรื่องอะไรก่อน
เป็นบทๆ เป็นขั้นตอนไปน่ะครับ ผมก็เรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยเก่งน่ะครับ..ไม่รู้จะถามยังไงดี

...ถามตรงไปมาดี ..เริ่มต้นครั้งแรก อยากให้น้องใหม่ทำเป็นมิวสิควีดีโอ ผูกเรื่องราวตามเพลง
คิด - หัดตีความหมายของภาพจากบทที่เขียน ( เนื้อเพลง )
วิเคราะห์- เมื่อได้ความหมายของภาพทั้งหมดแล้ว เราจะนำทั้งหมดมาร้อยเรียงให้เป็นเรื่องราวต่อเนื่อง
                 รวมเป็นเรื่องเดียวกันได้อย่างไร?..
แยกแยะ - นำมาตัดต่อ เพิ่มลูกเล่นให้ ความหมายของภาพ และเรื่องราวที่เราถ่ายทำมา เด่นชัดขึ้น
                 ได้อย่างไร?
...เมื่อเราทำทุกขั้นตอนเสร็จแล้ว เราจะรู้ถึงข้อดีและข้อด้อยที่เรามีว่า เราอ่อนเรื่องอะไรบ้าง?
( ควรหาความรู้เพิ่มเติม ) และเราเก่งทางด้านไหนบ้าง? (ทำสิ่งที่ถ่ายออกมาไม่ดีแต่ตัดต่อออกมาดี )
หาอ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่..น้องใหม่หัดถ่ายวีดีโอครั้งแรก ต้องอ่าน ( p0p-it )
...ลองหามิวสิควีดีโอ ที่มีเนื้อเพลงเป็นกลางๆ ที่เราสามารถใส่งานของเราเข้าไปได้ เช่น เพลง กำลังใจ ,
หยาดเหงื่อเพื่อแม่ ฯลฯ เนื้อเพลงอะไรก็ได้ แต่เมื่อใดที่เราใส่วัตถุดิบที่เราต้องการเข้าไป จะช่วยให้งานเด่น มีเรื่องราว
และจะทำให้เรารู้จักตัวเราเองเพิ่มขึ้น ลองทำดูนะคับ...
เงิน
584
ความดี
92
เครดิต
23
จิตพิสัย
110
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-15
classical จริง ๆ ด้วยครับ ต้องแก้โลโก้ด้วยเลยครับ งานนี้
การเกริ่นนำ หรือขึ้นข้อความ ผมเห็นด้วย ครับ เป็นความคิดที่ดีมากครับ
ทั้ง 2 ข้อนี้เป็นประโยชน์กับผมมากครับ
kruwee เหมาะสมกับชื่อ จริงๆครับ ละเอียดมาก
ขอบคุณ ครับ
เงิน
584
ความดี
92
เครดิต
23
จิตพิสัย
110
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-15
คุณ p0p-it  ขอบคุณมากครับ ผมอ่านบทความ "น้องใหม่หัดถ่ายวีดีโอครั้งแรก ต้องอ่าน .."แล้วครับ
แต่ต้องอ่าน ซ้ำอีก ..     ครั้งหลังจะถ่าย และตัดต่อ เพื่อขอคำแนะนำอีกครั้ง
ผมคิดว่า งานของผม น่าจะเสนอเป็นแนว สารคดี "การวาดภาพ จิตกรรมฝาผนัง" ครับ
ขอบคุณ สำหรับคำติชม และบทความที่ดีมากๆครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-16
มาอ่านเอาความรู้ด้วยคนครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้