สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2129เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สเตริแคมของนอกกับงานไทย ใช้งานจริงต่างกันเยอะไหมครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี

ใช้สแตริแคมงานไทยทำอยู่ เคยใช้มา 2-3 ยี่ห้อ แต่ยังไม่เคยใช้ของนอกซักที

เลยอยากรู้ว่า ถ้าเปลี่ยนไปใช้ของนอก มันจะส่งผลต่างกันมากน้อยแค่ไหน คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปไหมครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
443
ความดี
402
เครดิต
396
จิตพิสัย
116
จังหวัด
ภูเก็ต
ต่างกันแน่นอนครับ  ผมเคย DIY หลายชุด ของในเคยจับหลายตัว รับประกัน แตกต่างครับ
ถามว่าคุ้มไหม   คุ้มครับ  ผมใช้ตัวแท้ ไม่บอกว่าตัวไหน แต่เวิร์คครับ  ตัดสินใจได้เลยครับ มีไม่กี่ยี่ห้อครับ ยกเว้นของจีน อินเดีย ไต้หวัน เคยลองยังไม่อยากแนะนำครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ณ ตอนนี้... ปลายปี 55
พูดตรงๆนะครับ ยังไม่มีรูปลักษณ์ชิ้นงานที่เรียบร้อย 100%
เพราะยังผลิตแบบ made to order ไม่ใช่ scale โรงงานครับ

เรื่องการใช้งาน เทียบเท่ากับของนอกได้ครับ เรียกได้ว่าเหมือนกัน
แต่การใช้งานของไทยอาจดูเยอะกว่าในบางจุด
ทั้งนี้ต้องเทียบเรื่องราคาต้องแบ่งเป็น 2 เกรดครับ
คือ ราคาถูก (ประมาณไม่เกินครึ่งหมื่น) กับ ราคาสมน้ำสมเนื้อ (ประมาณ 10,000บาท)
คุณภาพขึ้นอยู่กับราคาครับ...

รูปทรงก็เกี่ยวข้องกับการผลิตครับ
C-Shape ทำได้ยากกว่า I-Shape ครับ
ดังนั้นจึงเป็นว่าของที่จะมาทัดเทียม merlin จึงหาแทบไม่ได้
เพราะเทคโนโลยีการผลิตของเค้าดีจริง
แต่ถึงอย่างไรก็ยังบอบบางกว่า I-Shape ที่นิยมทำกันมากกว่า

ผมคาดว่าใน 1-3 ปีข้างหน้า น่าจะมี ตัว steadicam ที่คุณภาพทั้งเรื่องเทคโนโลยีการผลิต และการใช้งานทัดเทียม หรือดีกว่าของนอก ในราคาที่สมเหตุสมผลครับ ต้องรอดูกันต่อไป
เงิน
443
ความดี
402
เครดิต
396
จิตพิสัย
116
จังหวัด
ภูเก็ต
เหมือนคุณเอกบอกน่ะครับ  ชัดเจน    คุณภาพประมาณว่าอยู่ที่ราคาครับ สมน้ำสมเนื้อ....
ของนอกแพงกว่ามาก  สามเท่า  แต่บาลานซ์ แค่เม็ดกระดุมยังเอียงเลย กระดุมเสื้อธรรมดาน่ะครับ วางด้านไหนเอียงด้านนั้นเลยครับ  ฉะนั้น เพื่อไม่ให้เกิดการผิดใจกะเพื่อนๆ กรุณางดเว้นการให้ยืมน่ะครับ ตก หรือกระแทกนิดเดียวบาลานซ์เสียทันทีครับ  ออกเดินเมื่อไหร่หมุนทันทีครับ นี่คืออีกสาเหตุหนึ่งที่ของ DIY ไม่สามารถเทียบได้ครับ แต่ลองดูที่คุณเอกว่าน่ะครับ ราคาสมน้ำสมเนื้อก็พอไว้ใจได้ครับ { ปล.ของไต้หวันWONDLAND}นี่ลูกปืนฝืดมากน่ะครับเหรียญบาทวางยังไม่รู้สึกเลย  หมื่นกว่าๆน่ะครับ
เงิน
973
ความดี
393
เครดิต
343
จิตพิสัย
308
จังหวัด
สมุทรปราการ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-11
คุณภาพอยู่ที่ราคาครับ ผมก็ว่างั้นครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้