สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2369เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สเปค iMac งานกราฟฟิคตัดต่อต้องเพิ่มมั้ยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
519
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีว่าผมกำลังจะซื้อ new iMac 27" น่ะครับ เลยอยากถามว่า
จำเป็นต้องเพิ่มสเปค Ram หรือ CPU มั้ยครับ
ถ้าจะเปลี่ยน Ram เนี่ยเปลี่ยนเองได้มั้ยครับ
แล้ว Fuson Drive นี่จำเป็นมั้ยครับ
ขอถามเยอะหน่อยนะครับ ซื้อทีอยากให้ใช้ไปยาวๆนานๆ

อันนี้สเปคเดิมๆของรุ่นนี้ครับ
    3.2GHz quad-core Intel Core i5Turbo Boost up to 3.6GHz
    8GB (two 4GB) memory
    1TB hard drive1
    NVIDIA GeForce GTX 675MX with 1GB

อ่อผมลืมบอกไปว่าโปรแกรมที่ผมใช้เป็นพวก Ps Ai SketchUp Ae Premiere 3Ds Max(แต่ทราบแล้วว่าไม่มีใน mac)
แล้วก็คาดว่าจะได้ใช้ Final Cut ด้วยครับ
คือตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู่น่ะครับ ^^
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3478
ความดี
1500
เครดิต
1253
จิตพิสัย
1572
จังหวัด
ผมใช้ imac 27 ตัวเก่าอยู่ยังลื่นปรื๊ดเลยครับแรมแค่ 8 gig  ยิ่งตัวใหม่ vga เป็น nvdia มี cuda คุณใช้ premire นะลื่นหัวแตกครับ ถามว่าแค่นี้พอไหม จะว่าพอมันก็พอนะครั บผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณมากกว่าว่าทำงานเน้นไปทางไหน   แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็เพิ่มแรมเป็น 16 และก็ cpu เป็น i7 จะแจ่มมาก
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3478
ความดี
1500
เครดิต
1253
จิตพิสัย
1572
จังหวัด
เพิ่มเติมครับ   ผมไม่แน่ใจว่าเจ้า  Fuson Drive กับ SSD มันคือตัวเดียวกันรึปล่าวนะครับ ถ้าไม่ใช่ ซื้อเครืองมาแล้วเอาไปเพิ่ม HD SSD เอาไว้ลง OS กับโปรแกรม อย่างเดียวรับรอง รันเร็วปรื๊ด อันนี้เว้ปร้านที่รับทำครับ  http://www.unlimitmac.com/indexum.php
เงิน
40
ความดี
60
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
Fusion Drive มันคือ Hybrid (SSD ทำงานร่วมกับ HDD) สไตล์ Apple น่ะครับ เร็วกว่า HDD แต่ช้ากว่า SSD เพียวๆ ส่วนเรื่อง Ram สามารถเพิ่มด้วยตัวเองได้ครับ
เงิน
519
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-21
ขอบคุณมากๆเลยครับ ^^
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-22
imac รุ่นใหม่ แนะนำว่าเพิ่มอะไรได้ให้เพิ่มไปเถอะครับตอนซื้อ จะอัพ  i7
16 GB เพราะทำที่หลังจะยุ่งกว่า
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้