สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2360เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

การใส่ข้อความ "ขั้นสูง" ในวีดีโอ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
อยากรู้ว่าทำยังไงครับ
สมติว่า ในวีดีโอ มีคนหนึ่งกำลังยืนพูด แล้วให้มีข้อความแนะนำตัวด้านล่าง
ต้องทำกับโปรแกรมอะไรครับ ขอบคุณมากครับผม
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ใช้ title ในโปรแกรมตัดต่อ (ซึ่งมีทุกตัว) สร้างก็ได้ แล้วแทบจะทุกตัวทำแอนิเมตด้วยคีย์เฟรมได้ หรือ ถ้าจะแอนิเมชั่นเยอะ ๆ ก็ after effect แล้วเอามาซ้อนก็ได้ครับ ศัพท์เทคนิค เค้าเรียกว่า lower-third ลองเซิร์ชดู หรือ จะใช้คำว่า video title ก็ได้ เหมือนกัน ...

ใช้โปรแกรมอะไรอยู่ หาคู่มือของมันมาพลิก ๆ ดูสักหลาย ๆ รอบครับ คำถามที่ถามมามันเป็นพื้นฐานมาก ๆ ของโปรแกรมตัดต่อ แสดงว่าไม่ได้อ่านคู่มือมันก่อนใช้งานเลย ถ้าทำงานหรือศึกษาไม่มีหลักมีเกณฑ์แบบนี้ ไอ่ที่ฝันจะทำโน่นทำนี่ รับรองไม่ได้เกิดแน่นอนครับ ...

ปล. เวลาใช้คำถาม "การใส่ข้อความ "ขั้นสูง" ในวีดีโอ" คำว่า "ขั้นสูง" ของน้องมันไม่สื่อนะครับ ว่าสูงนี่มันสูงประมาณไหน จะให้ดี ยกวีดีโอมาแป่ะไว้ แล้วถามว่าแบบที่เห็นในวีดีโอนี้ทำยังไง จะชัดเจนกว่า พร้อมกับให้รายละเอียดที่ชัดเจน อย่างน้อยบอกว่าใช้โปรแกรมอะไรอยู่ คนที่ใช้ตัวนั้นอยู่จะได้เข้ามาตอบได้ตรง

เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (vfspostwork)
ครับผม! ขอบคุณ คีย์เวิร์ดมากๆ เลย

คราวหน้าผมต้องตั้งคำถามให้เป็นกว่านี้ และครบกว่านี้ "ขอบคุณที่เตือนนะครับ"

..ผมไม่มีคู่มือครับ.. และอีกอย่าง คอมที่บ้าน เน็ต 60 kb/s เข้ายูทูปได้ แต่เรื่องเล่นลำบากมาก!

ขอบคุณมากที่เตือนสติครับ! ใช้ After Effect เดินๆ หาคู่มือแถวร้านหนังสือ ก็มีคู่มือพื้นฐานอยู่เล่มเดียวที่เพื่อนบอกว่า ซื้อไปแล้ว ไม่แน่นเท่าไหร่ เลยไม่ได้ซื้อ (สงสัย ต้องลองเองถึงจะรู้)

ผมต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะเลย ก็มีผู้ใหญ่อย่างพี่แหละที่ช่วยตักเตือน อย่าเบื่อซะก่อนล่ะครับ
ผมจะพาไปปรับปรุงครับพ๊มมมม!!
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ไม่เป็นไรครับ ถ้าวีดีโอโหลดลำบาก ก็หาเป็น ebook แทน ค่อย ๆ เสาะหาไป เฉพาะของ after effect มีเป็นร้อยเป็นพัน เยอะและหลากหลายมาก ยังเรียนอยู่จะได้ประหยัดสตางค์ไม่ต้องไปซื้อหนังสือมาเก็บ การอ่านจากหนังสือมันจะดีอย่าง คือ รายละเอียดครบกว่า แล้วฝึกความอดทน-ความพยายามของเราด้วยครับ ...
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-02
คุ้นๆว่าของน้องนี่ ก็ใช้เวกัสนี่ครับ ใช่ป่าว?

จริงๆถ้าไม่ต้องการไตเติ้ล"ขั้นสูง" เอาแค่ตัวหนังสือสองมิติ วิ่งไปวิ่งมาในจอได้ อะไรทำนองนั้น เวกัสก็ทำได้อยู่แล้ว ไม่ต้องออกไปทำข้างนอกด้วยโปรแกรมอื่นเลยด้วยซ้ำไป

ปอลอ ถ้าอยากมึนก็ขอให้บอก เดี๋ยวจัดคู่มือเวกัส 10.0 ภาษาอังกฤษล้วน 400 กว่าหน้าให้ รับรองถ้าอ่านจบ&รอดมาได้ ไม่ใช่เซียนเหยียบเมฆก็ใกล้เคียงละกัน
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-03
ตอบกลับโพสต์ 4 โพสต์ของ (mr.nantawat)
ครับ! ใช้เวกัสด้วยครับ! อื้มมมมม ตอนนี้ผมได้คีย์เวิร์ดแล้ว และกำลังศึกษาอยู่
....คู่มือเวกัส ยังคงไม่ต้องการน่ะครับ 55 กลัวมึน ตอนนี้ก็มึนๆ กับพื้นฐานไปก่อน
ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับแนะนำดีดี ที่ช่วยให้ผมได้ข้อคิด
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
540
ความดี
251
เครดิต
177
จิตพิสัย
247
จังหวัด
อุดรธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-09
ลองดูลิ้งนี้นะครับ  อันนี้คุณโอทำไว้  อาจเป็นอีกแนวทางหนึง่
http://www.youtube.com/watch?v=IORqXA9rWLk&list=PLedYKrvvyx41mf-IIa11jZ_o3PKZo3pYf&index=20
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้