สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3095เข้าชม
  • 17ตอบกลับ

ถ้าถ่ายหนังใหญ่จะใช้กล้อง 3- 4 ตัวถ่ายจะผิดไหมครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-01
ฝรั่งงบเยอะ ฉากธรรมดาใช้ตัวเดียวครับ / ไทย แล้วแต่บางกองก็ใช้ 2 - 3 เพราะบางกองไม่ได้ใช้กล้องฟิล์ม ค่าเช่าจึงไม่แพงมาก บูม 1 - 2 ตัว ถ้าใช้บูมตัวเดียวกล้องอีกตัวจะทำหน้าที่เก็บภาพรีแอ็คชั่นของนักแสดงอีกคน ทำให้เอามาเลือกตัดต่อได้มากขึ้น ฝรั่งส่วนใหญ่จะใช้มากกว่า 1 ก็เฉพาะฉากใหญ่ๆ เหตุผลคือถ้าฉากคุยกันธรรมดา ผู้กำกับต้องการจ้องดูมอนิเจอร์แค่ตัวเดียว ดูแอ็คติ้ง รีแอ็คติ้งต่าง ซึ่งจะละเอียดกว่ามองทีละ 2จอ 3จอ แล้วก็เรื่องการจัดไฟก็ถูกต้องครับเหมือนท่านข้างบนที่ได้กล่าวไว้ ( ผมเป็นบูมแมน ที่เป็นกล้องฟิล์มผมทำหนังแฟนฉัน 1 เรื่องที่เหลือเป็นโฆษณา ปัจุบันเป็นซาวน์แมน ทำแต่ละคร รายการ และงานทุกชนิดที่เป็นOB จะได้ไม่ต้องถามว่าทำหน้าที่อะไร ^_^ )
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1855
ความดี
1791
เครดิต
1595
จิตพิสัย
5446
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-01
ขอบคุณครับ  ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1855
ความดี
1791
เครดิต
1595
จิตพิสัย
5446
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-07
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์14 ต้นฉบับโพสต์โดยfoolmoonเมื่อ2013-01-01 11:41เผยแพร่ :
ที่หนังถ่ายกล้องเดียว เพราะหลายเหตุผลครับ

เหตุผลเรื่องเงินก็อาจจะเป็นสาเหตุแต่ก็ไม่ทั้งหมด
โดยหลักจริงๆภาพยนตร์คือการเล่าเรื่องด้วยภาพ ภาพคือเครื่องมือหลักในการเล่าเรื่อง กล้องมีหน้าที่บันทึกภาพ และองค์ประกอบต่างๆ เพื่อสื่อความหมายและสะท้อนนัยยะบางอย่างของผู้กำกับ และผู้กำกับภาพอย่างเป็นระบบ ดังนั้นการจัดองค์ประกอบหนึ่งภาพนั้นต้องใช้ความพิถีพิถันอยู่พอตัวครับ ถ้าได้ลองไปสังเกตุงานเขาจริงๆ (ตอนทำงาน) หลายครั้งที่มีการหลอกถ่าย เปลี่ยน BG เพื่อความสวยงามของภาพ บุกไฟเข้ามาแทบชิดหน้าตัวละคร หรือกว้างมากจนการจัดไฟเข้าไปไม่ถึงในภาพแคบ มันก็เลยต้องว่ากันเป็นภาพๆไป เมื่อภาพยนตร์มีเวลาในการทำงาน ดังนั้นงานส่วนนี้ซึ่งถือเป็นหัวใจหลักจึงมีการใส่ใจกันเป็นพิเศษครับ ถ้าเราถ่ายทำหลายกล้อง บางครั้งภาพจะไม่ดีที่สุดทุกกล้อง ก็ต้องกลับมาถ่ายเดี่ยวเหมือนกัน แต่เดี๋ยวนี้เพื่อความรวดเร็วก็ถ่ายหลายกล้องเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้วางครอส หรือวางกล้องต่างมุมแบบละคร แต่จะเป็นการวางแบบมุมเดียวกันแต่ต่างขนาดภาพ เพื่อให้ได้ภาพจำนวนเยอะขึ้น  ผู้ควบคุมหลักกับการถ่ายภาพคือผู้กำกับภาพ ถ้ามีหลายกล้อง ก็จะมีตากล้องประจำกล้อง

.......

ขอบคุณครับพี่ ความรู้ทั้งนัั้น

รากบุญใช้กล้องเดียวถ่ายจริงใช่ไหมครับ ผมจะศึกษางานละครเรื่องนี้ดู
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้