สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1699เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

รบกวนเรื่องการแปลงไฟล์ครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
417
ความดี
423
เครดิต
254
จิตพิสัย
307
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
รบกวนเรื่องการแปลงไฟล์ครับ

ผมตัดงานบน FCP
ถ่ายงานมาจาก Dslr Canon 5D MKiii

ผมอยากทราบว่า มีวิธีไหนที่จะช่วยย้นเวลาในส่วนของการแปลงไฟล์ได้บ้าง
ทุกวันนี้เสียเวลาไปกับการแปลงไฟล์เป็น apple 422LT อย่างมาก (ใช้ MPEG Streamclip) เพราะ Footage ผมเยอะ

และถ้าผมเลือกถ่ายเป็นแบบ all-i จะช่วยได้มั้ย โดยการเอาไปตัดเลยไม่ต้องแปลงเป็น 422LT

หรือท่านใดมีวิธีแนะนำบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4135
ความดี
2048
เครดิต
1923
จิตพิสัย
1770
จังหวัด
Transferเข้าไปครับไม่ต้องแปลง
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
982
ความดี
472
เครดิต
462
จิตพิสัย
466
จังหวัด
Transfer ก็คือการแปลงนั่นแหละครับ ส่วนการถ่ายแบบ All i ช่วยในช่วงการตัดต่อถ้างานฟุตไม่เยอะมากก็ควรถ่ายครับ แต่ใช้พื้นที่จัดเก็บเยอะกว่ามากนะ สรุปยังไงก็ต้องแปลงครับ FC รู้จักไฟล์น้อยกว่าหลายๆโปรแกรมครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

มันอยู่ที่การจัด Work Flow ในการทำงานของเรา ขั้นตอนจะมากจะน้อย แล้วแต่การจัดอุปกรณ์ และ โปรแกรม อะไรต่าง ๆ ที่นำมาใช้งานด้วย ซึ่งถ้าไฟล์ที่ได้จากอุปกรณ์ กับ โปรแกรมไม่ตรงกัน คุณก็ต้องจัดให้การแปลงไฟล์เป็นหนึ่งใน Work Flow ที่คุณจะต้องมี และ เมื่อคุณเห็นว่ามันใช้เวลามาก คุณก็ควรจัดคอมพิวเตอร์หนึ่งเครื่อง หรือ มากกว่า ในการทำงานแปลงไฟล์โดยเฉพาะ

ถ้าวิธีการนี้ไม่เหมาะ มันก็มีอีกหลาย ๆ Work Flow ที่คุณสามารถจัดได้ เช่น เพิ่มอุปกรณ์บันทึกภายนอกเข้าไป ได้ไฟล์ Prores 422 เอาไปตัดได้เลย ก็ช่วยลดไปหนึ่งขึ้นตอน แต่ต้องเพิ่มอุปกรณ์

จะจัดจะเลือก Work Flow แบบไหน ดูเอาตามที่คุณสะดวกและถนัดครับ มันทำได้อีกเยอะมาก ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้