สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2325เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

กล้องตาม

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
100
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเคยไปในงาน Animation แต่ก็หลายปีแล้ว ไปเจอโปรเกรมตัวหนึ่ง
คือ กล้องนี้ถ่ายตาม แบบต่อเนื้องไม่มีการตัด แบบผ่านทะลุหน้าต่าง ลงไปในน้ำขึ้นบก ผ่านทะเล ผ่าภูเขาอะไรประมานนั้นแต่เป็นชอร์ทเดียวแบบไม่ตัด เหมือนกะว่ากล้องไล่ตาม เหมือนใน Avatar ฉากที่จับ  toruk makto บิตามซอกซอยแต่กล้องไล่ตาม วิธีนี้เขาเรียกอะไรนะครับ โปรเกรมที่ใช่โปรเกรมชื่อไร พอดีเคยไปดูแต่จำไม่ได้ครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ทีพูดมานี่มันเป็น 3D ล้วน ๆ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ มันแค่แอนิเมทกล้องตามวัตถุ 3D ธรรมดาเองนี่ครับ ไม่น่าจะเป็นวิธีการพิเศษอะไร โปรแกรม 3D แอนิเมชั่น ทุกตัวทำพวกนี้ได้อยู่แล้ว ...

แต่ถ้าเป็น shot  ผสม ระหว่าง ถ่ายจริง กับ 3D อันนั้น ก็ใช้พวกเทคนิค matchmoving, tracking หรือ ไม่ก็ใช้ Motion Control ถ่าย แล้วส่งตำแหน่งเคลื่อนกล้องจริงจาก motion control เข้าไปคุม กล้องในโปรแกม 3D ให้ขยับสอดคล้องอีกที อะไรประมาณนี้น่ะครับ ...

หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เข้ามาช่วยมั่วคำตอบ

ถ้ากรณีเป็น live shot (กล้องจริง คนจริง ถ่ายจริง) ขอเดาว่า ใช้การเตรียมการล่วงหน้า แตกช็อตเป็นช่วงสั้นๆ ไม่ได้ถ่ายรวดเีดียวจบจริงๆ แล้วเอามาทำต่อในโพสต์เอามากกว่า
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
100
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ที่ผมดูมานี้ ไม่ใช่ Animation ถ้า Animation ก็ไม่ยากหรอกครับ เพราะ เราทำได้ตามจินตนาการได้ นี้เป็นถ่ายคนจริง วิวจริง ผมเห็นเขาทำนี้เขาถ่ายมา หลายชอร์ทแล้ว พวกนี้มาวางต่อกัน แต่มันเป็นโปรเกรมต่อครับ พอดีนานมาแล้วเลยนึกไม่ออก ชอร์ท ต่างๆที่ถ่ายมา มาต่อกันแล้วเหมือนกะว่า ถ่ายต่อเนื้อง ทะลุบ้านทะลุหน้าต่าง ไปแบบนั้น ปกติแล้วเราถ่ายอยู่ในบ้านนี้ กล้องมันผ่านช่วงหน้าต่างอะไรไปไม่ได้ไปได้ก็แค่เป็น cut cut ไป แต่โปรเกรมนี้ช่วยให้เหมือนถ่ายแบบต่อเนื้อง กล้องตามไปเลยครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-07
อ่อครับ ผมว่าไม่ใช่แค่โปรแกรมตัดต่อแล้วล่ะแบบนั้น คงจะเตรียมมาตั้งแต่โปรดักชั่นแบบท่าน nantawat ว่า แล้วมาทำในโพสต์ต่ออีกที โปรแกรมที่ใช้ต้องระดับ composite แล้วล่ะครับ พวก nuke, fusion, shake ฯ  ...

ของแบบนี้มันต้องเห็นคลิ๊ปแหล่ะครับ ไม่งั้นเดายาก ...
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
786
ความดี
528
เครดิต
480
จิตพิสัย
408
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-08
นึกภาพตามแบบไม่ออก...ที่คุณคิดเป็นยังไง

แต่เจอแบบที่ถ่ายขายโฆษณากล้อง Gopro อารมณ์น่าจะประมาณใกล้เคียง แต่ตัดฉากไปเลย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้