สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4387เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สอบถามเรื่องบันทึกเสียงจาก มิกเซอร์บอร์ดครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
314
ความดี
295
เครดิต
331
จิตพิสัย
218
จังหวัด
อุบลราชธานี
.. แนะนำตัวก่อนว่ามือใหม่นะครับ ปกติรับงานถ่ายวีดีโองานพิธีธรรมดา พอดีจะต้องไปถ่ายงานแสดงดนตรี เลยต้องการบันทึกเสียงจาก มิกซ์บอร์ด
1. จะใช้โน๊ตบุ๊คบันทึก ลงโปรแกรม sony sound forge ใช้ได้ไหมครับ
2. ควรต่อช่องใหนจาก มิกซ์บอร์ด
3. ขอเทคนิคในการบันทึกเสียงหน่อยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบนะครับ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี
1.  sound forge ใช้ได้  แต่ก่อนใช้จริง ลองบันทึกนานๆดูว่า ราบรื่นไหม
     เดี๋ยวเครื่องหยุดบันทึกเอง หรือเสียงกระตุก จะเสียงาน

2.  ต่อจาก Line out  , stereo out  ,  tape out  ถ้าไม่มีจริงๆ  ก็ต่อจาก  หรือ phone

3.  เช็คสัญญาณรบกวน  /   บันทึกให้ fat  พยายามอย่าปรุงแต่งเสียง เอามาแต่งทีหลัง
เงิน
314
ความดี
295
เครดิต
331
จิตพิสัย
218
จังหวัด
อุบลราชธานี
ขอบคุณ คุณ aron มากครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

บันทึกสด ดูเรื่องการเผื่อ headroom ด้วยครับ เผื่อนน้อยไปมันจะพีคได้ เผื่อมากไปเสียงจะเบา ยกเว้นว่าที่มิกซ์เค้าใส่พวก limiter/compressor หรือ gate เอาไว้ ก็เบาใจหน่อย ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-05
...ดูความยาวของงานเป็นสำคัญนะครับ คำนวณพื้นที่ของฮาร์ดดิสที่เหลืออยู่ด้วย ตอน Setting Project อย่าให้สูงนัก เลือกเป็น 48.0KHz. ก็เพียงพอสำหรับงานภาพ และเหมือนที่พี่ธีระภัทรแนะนำครับ ดูระดับ gain ของสัญญาณที่ปล่อยมาเป็นสำคัญ ไม่ว่าจะ Stereo Out ชุดไหนออกมาจาก Mix ก็แล้ว ตอน Balance Input ในโปรแกมเผื่อไว้สัก -12 หรือ -9 dB ยังได้เลยครับ เพราะงานดนตรีมักจะ Peak ช่วงที่คนเยอะๆ
...หากใช้ Sound On Board ไม่ว่า Chip ในเครื่องคุณจะเป็นอะไรก็ตาม แนะนำให้ไปดูมิกซ์เค้าก่อนก็ดีนะครับ ว่าออกเป็๋นอะไร Phone TRS หรือ XLR คุณจะได้เตรียมสาย และหัว Connect ไปได้ถูกเพื่อจะแปลงเข้า Mini Jack in ของ Notebook เว้นเสียแต่คุณจะใช้ Audio Interface
...ผมเคยถ่ายบันทึกการแสดงสดบ่อยครั้งครับ วิธีที่ผมใช้ระยะหลังคือ บันทึกลง MD ในระบบ Stereo แผ่นละ 74 นาที เตรียมไว้ 4 แผ่นเป็นอย่างต่ำครับ หรือ วิธีต่อมา คือใช้ Handheld Recorder ครับ ที่ผมใช้อยู่คือ H4N ใส่การ์ด 16 GB ใบเดียวอยู่ทั้งงานครับ แต่ต้องใช้ Adapter AC เสียบ ไม่ใช้ถ่าน AA...
เงิน
314
ความดี
295
เครดิต
331
จิตพิสัย
218
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-05
ขอบคุณมากๆครับ เป็นประโยชน์สำหรับผมมากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้