สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3049เข้าชม
  • 28ตอบกลับ

คนโลวเทคโนโลยี แต่ไอเดียดีจะเป็นผู้กำกับหนังได้ไหมครับ

dnh
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
94
ความดี
135
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-13
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์14 ต้นฉบับโพสต์โดยvfspostworkเมื่อ2013-06-13 11:15เผยแพร่ :

อ่านแล้วก็รู้สึกว่า "ไม่เหมาะ" นะครับ ถึงพี่เค้าจะดูแลด้านเสียง ไม่ได้ใหญ่โตคับกองถ่าย แต่ก็มีน้ำใจ นำประสบการณ์ในส่วนงานระดับอาชีพจริง ๆ มาถ่ายทอดให้พอประติดประต่อเรื่องราวได้ และ ตอบคำถามใครหลาย ๆ คนที่ยังนึกภาพการทำงานในกองถ่ายอาชีพไม่ออกได้มากทีเดียว ... จะร้อนวิชามาจากไหนก็ขอให้มีความนับถือกันสักหน่อยนะครับ

ผมอ่านแล้วก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรไม่เหมาะสมตรงไหนนะครับ  คิดเยอะไปหรือเปล่า
ผมก็ติดตามอ่านกระทู้ที่น้อง shortfilm ถามคุณ jaysoundman มาหลายกระทู้ก็ไม่เห็นว่าจะมีการดูหมิ่นเกีรยติคุณ jaysoundmanตรงไหน

เห็นน้องช๊อตฟิล์มกราบคุณ jaysoundman แทบทุกรี แสดงว่าน้องนับถือคุณ jay อยู่มากทีเดียว ผมเองก็อ่านจากเวบไซด์อืนที่น้องคนนี้เอาไปลง น้องเรียกอาจารย์ jay ด้วยซํ้า ผมเลยตามมาอ่านที่นี่ล่ะ  ผมว่าน้องไม่มีเจตนาดูหมิ่นอะไรคุณ jay นะครับ ดูที่เจตนาดีกว่าไหมครับ เขากำลังให้ความรู้กันอยู่ดีๆ ผมว่าอย่าชักใบให้เรือเสียดีกว่ามั้ง  คนกำลังตามอ่านกันเยอะนะ  แต่เขาพยายามไม่ถามแทรก เพราะรู้ว่าจะเสียมารยาท เดี๋ยวเกิดการสับสน เหมือนพิธีกรกำลังสัมภาษณ์ผู้ชำนาญงานก็ควรฟังให้จบก่อน มีอะไรไม่เข้าใจค่อยยกมือถามทีหลัง แต่กรณีการยกมือขัดของคุณ มันดูแล้วไม่เข้าที่เข้าทางเลย จะว่าไม่เข้าใจก็ไม่ใช่ เพราะเป็นการพูดที่ไม่เข้าประเด็นของเรื่องเลย  

ผมว่าต่อไปน้อง shortfilm และ คุณ jaysoundman ก็คงต้องมาเคลีย์กันอีก (เห็นไหมล่ะ แทนที่คำถามจะดำเนินต่อไป ก็สะุดุดจนได้กับเรื่องไร้สาระ คิดเยอะของคุณนะครับ)

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-13
คุณ dhn งงอะไรครับ

หลังโพสต์ #9 ของน้อง shortfilm มีอีก 3 คนตอบแย้งในโพสต์นั้นอยู่ในทิศทางเดียวกัน รวมถึงเจ้าตัวก็ออกมาเฉลยว่า "เปรียบเปรย/ประชด" ... แล้วผมก็ไม่ได้บอกว่า "จะมีการดูหมิ่นเกีรยติคุณ jaysoundman" ท่านไปเอามาจากไหน ผมเขียนอยู่แค่ 3 บรรทัด อ่านเข้าใจง่าย ๆ ผมบอกว่า "ขอให้มีความนับถือกันสักหน่อย" เท่านั้นเองครับ ...

อ้างอิง
แต่ที่พี่พูดบอกว่า

ผู้กำกับต้อง รู้ด้านอุปกรณ์ถ่ายทำทั้งหมดด้วยทั้งภาพและเสียง รู้เทคนิคการถ่ายทำชั้นสูง เช่น บลูสกรีน CG ฉากรถชน ฉากเสียงตาย ต้องทำยังไงต้องรู้หมดครับ  

หมายถึงต้องรู้ประมาณไหนครับ ต้องรู้แบบชนิดที่ว่า ถ้าพี่เจย์ป่วยผู้กำกับสามารถไปคุมเสียงแทนพี่เจย์ได้เลยเหรอครับ สั่งพี่เจย์ปรับเสียงแทร็คโน่นแทร็คนี่ได้เลยว่าเสียงแตกเสียงเบา รู้ชื่อเครื่องมือที่พี่เจย์กำลังคุมเสียงหมดทุกอย่าง ปุ่่มอยู่ตรงไหนรู้หมดสั่งงานพี่เจย์ได้หมดเลย  ,ถ้าตากล้องไม่มาผู้กำกับสามารถไปถ่ายภาพแทนตากล้องได้  ตากล้องใช้เลนส์ไม่ไดนใจผู้กำกับสั่งเปลี่ยนเลนส์ใหม่ได้เลย เพราะผู้กำกับรู้เรื่องเลนส์หมด ,หรือว่าคนทำ CG จากบลูสกรีนไม่ถูกใจผู้กำกับก็สามารถไปนั่งทำ CG แทนได้เลยอย่างนั้นหรือเปล่าครับ

ผมถามเพราะไม่รู้จริงๆนะครับ ตอนนี้ผมกับเพื่อนรออ่านคำตอบของพี่หลายคนเลยครับ

#10 รอคำตอบจากใครเหรอ? ใครคนไหนที่จะทำให้น้องตัดสินใจได้? ...
#11 ที่น้องคิดมามันผิดครับ ...
#12 ผมเข้าใจครับพี่ ผมแค่เปรียบเปรยน่ะครับ ว่าผู้กำกับต้องรู้ถึงขนาดไปทำแทนได้หรือเปล่า (ประชดน่ะ 555) เพราะจริงๆคงไม่มีผู้กำกับคนไหนไปนั่งทำแทนหรอก   555555555 ...
# 14 อ่านแล้วก็รู้สึกว่า "ไม่เหมาะ" นะครับ ...

พอจะมองออกไหมครับ เด็กเล่นหัวผู้ใหญ่จนเลยเถิดแบบนั้น มัน "ไม่เหมาะ" ไงครับ เห็นก็ถึงได้เตือนไป ถ้ายังไม่กระจ่าง อ่าน #9 กับ #12 น่ะครับ จะมาเปรียบเปรย-ประชด-หยอกล้ออะไรกันเป็นย่อหน้าขนาดนั้น เพื่อจุดประสงค์อะไร ทั้ง ๆ ที่ตัวเองบอกรู้แล้ว มันจึงไม่เหมาะ เพราะคุณ jay ตั้งใจตอบ ดูเฉพาะประเด็นที่ว่าเปรียบเปรย/ประชดใน #9 นั่น คุณ jay เสียเวลาทั้งอธิบาย-ทั้งยกตัวอย่างอย่างตั้งใจไป 1 โพสต์ใน #11 ก่อนจะมาบอกว่า "ผมเข้าใจ ผมแค่เปรียบเปรย / ประชดน่ะ 555" ... ในเมื่อเข้าใจอยู่แล้ว จะมาประชดใคร ? อะไร ? ยังไง ? มันใช่เวลาที่จะมาทำแบบนั้นหรือ ? เพราะ ณ.ตอนนี้เห็นแต่มีคนที่กำลังให้ความรู้ให้ประสบการณ์ตรงกับคุณอยู่ ...

เมื่อมีผู้ใหญ่ยินดีสละเวลามาให้คำตอบ ควรจะใช้คำถามแบบสร้างสรรค์และไม่ฟุ่มเฟือย ถูกไหมครับ ไม่ใช่มายอกย้อน/ประชดอะไรแบบนั้น ควรให้ความนับถือกัน นาน ๆ จะมีคนมาสละเวลาให้ความรู้แบบนี้กันสักที คนทำงานไม่ได้มีเวลามากนักนะครับ ... พอเห็นผ่านหูผ่านตาลักษณะนี้ผมก็ต้องตักเตือนกันไปเท่านั้นเองครับ ...

ถ้าจะย้อนกระทู้เก่า ๆ ของน้อง shortfilm นี่ผมก็เห็น ๆ อยู่ ก็ออกแนวล่อเป้า ๆ หน่อย ๆ เป็นเรื่องหยุมหยิม ๆ ไม่ค่อยเป็นสาระ ดีแต่ว่าไม่ค่อยมีคนสนใจสักเท่าไหร่ ผมก็เคยแนะนำไปว่า กระทู้ลักษณะนี้เข้า thaishortfilm ดีกว่าครับ เพราะอันนั้นเป็นแนวทำหนังโดยตรง ...

คุณ dhn พอจะกระจ่างบ้างแล้วนะครับ ความจริงอยากเตือนแค่สั้น ๆ เท่านั้นเอง (ตอนแรก msg ด้วยซ้ำ แต่ส่งไม่ผ่าน) ไม่ได้อยากจะสาธยายยาวขนาดนี้เลย ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
pixsolute ความดี +1 2013-06-14 -
dnh
เงิน
94
ความดี
135
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-13
#10 รอคำตอบจากใครเหรอ? ใครคนไหนที่จะทำให้น้องตัดสินใจได้? ...
นี่คุณ Iteam คุยกับเจ้าของกระทู้ไม่ใช่เหรอครับ ไม่ได้คุยกับน้อง shortfilm นะ อ่านให้แตกซิครับ

ใน# 14 คุณไปโควทข้อความ #9 มาไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่ # 12 สักหน่อย
แต่ถ้า # 12 การที่ว่าน้อง shortfilm ประชดใส่นั้นเพื่ออะไรเป็นอันว่าให้เขามาตอบเองก็แล้วกัน
ส่วนคุณ jaysoundman  รู้สึกอย่างไรนั้น ไม่พอใจหรือเปล่าก็ให้เขามาตอบเอง อย่าเพิ่งไปตัดสิน เป็นเรื่องของเขา 2 คน
ผมขอเถอะนะเรื่องหยุมหยิมไม่เป็นสาระแบบนี้อย่าเอามาใส่ใจเลยจะดีกว่า ไม่ใช่ผู้หญิงนะครับ น้อง shortfilm หยุุมหยิมหรือไม่นั้นผมไม่ทราบ แต่ที่ทราบคือคุณนี่ล่ะหยุมหยิมเหมือนผู้หญิงสุดๆ
ทุกอย่างสะดุดไปหมดเลย คนรออ่านเยอะอยู่นะคุณ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-13
  เอาเป็นว่าน้องเขารู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็แล้วกัน แต่คิดว่าที่น้องเขาถามมามันคือสิ่งที่เขาสงสัยจริงๆ เรื่องการใช้ภาษาก็ถูกของคุณ  vfspostwork น้องเขาคงไม่รู้ว่าอะไรผิดอะไรถูก แต่ก็ได้ตักเตือนไปแล้ว ถ้าเขาได้อ่านเดี๋ยวเขาก็คงจะปรับปรุงเรื่องมารยาทและการใช้ภาษาเองล่ะครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-14

(ปูเสื่อ ต้มมาม่ารอ เผื่อมีมวย...)

ว่าแต่สมัครมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะรึเปล่าหนอ? แบบว่าสมัครมาปุ๊บ โพสต์แรก ก็ดราม่าปั๊บเลย...
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-14
ดูแนวแล้วจะออกไปทางอยากรู้ไปหมดน่ะ ผมก็เคยเป็นแบบนี้สมัยวัยรุ่น
สุดท้ายมานึกได้ว่าผู้ใหญ่เขาไม่ค่อยโอเคซักเท่าไหร่เลย
และความรู้หลายๆอย่างที่อยากรู้อยากเห็นไปหมด
เอาเข้าจริงไอ้ที่ถามๆไปแทบไม่ได้มีประโยชน์กับชีวิตมากมายนัก
มาได้คำตอบที่ชัดเจนและถูกต้องจากการทำงานจริงมากกว่า

ถ้าอยากลุยจริงทักษะเกิดได้จริง ก็ต้องเอาตัวเองไปประกบกับพี่ๆที่เป็นโปรเขาในการทำงานจริงๆไปเลย
ถ้าจะประกบพี่เขาในบอร์ดเราก็แค่คนอยากรู้ที่รู้มากจนความรู้เป็นพิษเพราะชีวิตไม่ได้ออกไปทำจริงซักที

หาวิธีลงสนามจริงไปเลย ของแบบนี้มันต้องวัดใจตัวเอง ต้องกล้าทุ่มกล้าเสี่ยง
มีหนทางสำหรับแต่ละคนแน่นอนที่มีความกล้าและยืนหยัด
ดีกว่ากลายเป็นพวกอยากทำแต่พอเจออุปสรรคก็มาโอดครวญว่าขาดโอกาส คนแบบนี้มีอยู่ถมเถไป
และมีเยอะขึ้นเรื่อยๆในบอร์ด

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2013-06-16 คนนี้นานมาที แต่ได้แง่คิดทุกครั้ง ^^
gaa
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
407
ความดี
381
เครดิต
312
จิตพิสัย
631
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-14
เท่าที่อ่านดู
น้อง shortfilm คงคิดตามความเข้าใจของเขา
คุณ jaysoundman ก็คงไม่ได้ใส่ใจตรงส่วนนั้น
vfspostwork  ก็เตือนด้วยความหวังดี
dnh แฟนพันธุ์แท้ตามมาจากเวบอื่น ระแวงว่าจะมีปัญหาสะดุด กลัวไม่ได้อ่านต่อ
mr.nantawat  รอกินม่าม่า เผื่อมีมาม่าเกิดขึ้น

ทุกคนก็ล้วนมีเหตุผลของตัวเอง
ผมเองก็อายุ 30 กว่าใกล้เลข 4 แล้วนะ ผ่านโลกมาก็มาก ขอบอกว่าเรื่องพวกนี้มันเล็กน้อยเองนะ
ถ้าเทียบกับสิ่งที่เราต้องเจอกันข้างนอก
ผ่อนได้ก็ผ่อนกันบ้าง อย่าตึงอย่าหย่อนเกินไป อย่าเอาทิฐิของแต่ละคนเป็นที่ตั้ง เดินสายกลางกันดีกว่า

ขอบอกอีกครั้งครับว่า
ถ้าพบกันครึ่งทางกัน เดินสายกลางกัน ลดทิฐืแต่ละฝ่ายลง ก็รับรองไม่เกิดดราม่าขึ้นแน่นอนครับ
พี่ขอให้ทกุคนรักกันไว้ครับ วงการนี้แคบนักหนา     พี่หวังว่าจะไม่เกิดดราม่าขึ้นในกระทู้นี้นะครับ
dnh
เงิน
94
ความดี
135
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-15
เงียบไปเลยทั้งคนถามคนตอบ
คุณ sticky ครับ ขอเถอะนะครับ  คนที่อยากรู้ไม่ใช่มีแค่น้อง shortfilm นะครับ ผมบอกได้แค่นี้
ให้เขารู้ทฤษฏีไปก่อนเป็นพื้นฐานก็เป็นสิ่งที่ดีนะครับ ไม่อย่างนั้นมหาวิทยาลัยต่างๆคงจัดวิชาเรียนปฏิบัติหมดไปแล้ว ไม่ต้องมีทฤษฏีหรอก
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-15
อ่านสิ่งที่ผมเขียนให้ดีๆครับ มันอธิบายไว้ได้ชัดเจนแล้ว
แสดงว่าคุณไม่เข้าใจถึงได้มีอาการแบบนี้
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-15
ที่ผมบอกว่า ผมเข้าใจครับพี่ ผมแค่เปรียบเปรยน่ะครับ ว่าผู้กำกับต้องรู้ถึงขนาดไปทำแทนได้หรือเปล่า (ประชดน่ะ 555) เพราะจริงๆคงไม่มีผู้กำกับคนไหนไปนั่งทำแทนหรอก   555555555  

ผมขอชี้แจงนะครับว่า ผมกับเจ้าของกระทู้ค่อนข้างสนิทกัน แล้วรุ่นพี่ที่จขกท. เอ่ยถึงสมมุติชื่อพี่ อ.
ผมก็สนิทด้วย คือเคยไปช่วยงานตอนแกทำหนังทีซีส ก็มีคนพูดว่าแกน่าจะเป็นผู้กำกับหนังใหญ่ได้  แกก็บอกว่าแกโลวเทคโนโลยีคงเป็นไม่ได้หรอก

คราวนี้เมื่อเร็วๆนี้เจอเจ้าของกระทู้และพี่คนนั้นก็คุยเรื่องนี้กันอีกก็ยังยืนยันคำเดิมว่า ผู้กำกับต้องรู้ทุกอย่าง เราก็เลยมีเรื่องโต้แย้งกัน  ผมเลยบอกว่าจะมาถามพี่เจย์ให้ รออ่านในกระทู้ก็แล้วกัน

พอถามผมก็เลยประชดใส่ทั้งเจ้าของกระทู้และพี่อ.ครับ ว่าผู้กำกับต้องรู้ทุกอย่างขนาดนั้นเหรอ  แต่ผมไม่ได้ระบุรายละเอียดไปว่าผมประชดใส่ใครไงครับ ผมไม่ได้ประชดพี่เจย์นะครับ

ที่ผมมาถามในกระทู้นี้ก็เพราะว่าผมอยากให้เจ้าของกระทู้และพี่อ.อ่านน่ะครับ ประโยคที่คุยบางอย่างผมเลยอิงไปถึงพวกเขาด้วยน่ะครับ

ถ้าหากว่าทำให้พี่ๆไม่สบายใจหรือคิดว่าเป็นการไม่เคารพพี่เจย์อย่างไร ผมก็กราบขออภัยด้วยนะครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
sticky ความดี +1 2013-06-17 แบบนี้นี่เอง ผมให้ผ่านครับ
vfspostwork ความดี +1 2013-06-16 เยี่ยมครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-16
         รบกวนหยุดทะเลาะกันครับ    ผมสรุปให้ว่าต่างคนต่างถูกก็แล้วกัน ที่ว่าเรื่องเรียนทฤษฎีก่อนมันก็ถูก เพราะคนเราเกิดมาก็ต้องเข้าโรงเรียนศึกษาหาความรู้ก่อนอยู่แล้ว พอเรียนจบเมื่อไร(วุฒิไหนก็แล้วแต่) นั้นแหละมันถึงเวลาที่เราต้องค้นคว้าขวนขวายหาทั้งทฤษฎีที่เรายังไม่รู้และแนวทางปฏิบัติว่าต้องทำอย่างไรบ้างกับสายงานที่เราจะทำ ยิ่งหาประสบการณ์จากการลงสนามจริงหรือไปขอฝึกงานในกองถ่ายก็ได้ความรู้เยอะเหมือนกันน่ะครับ

สิ่งไหนที่เขาไม่รู้ก็ไม่ผิดครับ แต่ตอนนี้น้องเขารู้แล้วว่าต้องปฏิบัติตัวอย่างไรในเว็ปนี้ ให้อภัยก็จบครับ ถ้ายังทะเลาะกันอยู่ผมจะไม่เข้ามาตอบคำถามและเผยแพร่ความรู้ต่างๆแบบสาธารณะอีกน่ะครับ ผมจะถือว่าผมเข้ามาผิดเวปก็แล้วกัน   

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-16
ครับปีหน้าขึ้นปี 4 ผมต้องไปฝึกงานในกองถ่ายแน่นอนครับ

ตอนนี้เพิ่งเรียนปี 3 เทอม 1 เองครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-16
ยืนยันตามนั้นครับ ความรู้ในกระบวนการทำหนังทุกขั้นตอนเป็นเรื่องพื้นฐานที่คนเป็นผู้กำกับต้องรู้ แต่จะรู้ลึกรู้จริงขนาดใหน อยู่ที่ background ของคน ๆ นั้นด้วย รวมถึงประสบการณ์ที่ค่อย ๆ เพาะบ่มตามเวลา ...

ผู้กำกับบางคนอาจจะไต่ระดับมาจากลูกหม้อโปรดักส์ชั่น ก็ไม่ผิดที่จะรู้รายละเอียดอุปกรณ์ลึกซึ้ง ถึงขนาดใช้ได้ ทำเป็น แนะนำ/สั่งทีมงานได้ ... ผู้กำกับบางคนอาจจะมาจากสายงานโพสต์ ก็จะรู้เทคนิค-วิธี แม้กระทั่่งนั่งทำเองเลย ก็ไม่แปลก ... หรือ บางคน อาจจะเพิ่งจบมหาวิทยาลัยมาหมาด ๆ โปร-โพสต์โปรดักส์ชั่น ไม่เป็นประสา แต่ไอเดียดี วิธีคิดได้ สื่อสารชัดเจน จะถูกวางให้เป็นผู้กำกับเลย ก็มี ...

ผู้กำกับ (เก่า ๆ) ที่ผมเคยร่วมงานด้วย มักจะมาจากสายโปรดักส์ชั่นซะส่วนมาก และค่อนข้างอ่อนแอเรื่องเทคโนโลยีคล้าย ๆ กันทั้งนั้น แต่งานก็ออกมาดีถึงดีมาก ... เพราะสุดท้ายไม่ว่า background จะมายังไง ประสบการณ์ขนาดไหน หน้าที่ของผู้กำกับในกองก็คือ "กำกับ" ครับ ...
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-19
ได้ความรู้มากเลยครับ ได้รู้จากเนทก่อนก็ดีครับ เพราะพวกเด็กม.ต้นแบบผมไม่รู้ว่าจะเอาเวลาไหนไปทำงานกองถ่าย ผมเคยไปเ็็ป็น extra เรื่องคุณชายพุฒิพัฒน์อยู่สองวัน ก็รู้เลยว่าไม่มีใครมาตอบข้อสงสัยของเราได้แน่ ๆ เพราะทุกคนต่างทำงาน  ถ้าไปถามมีหวังโดนด่า  ถ้ามีใครมาสอนงานกองถ่ายในอินเตอร์เนทให้อ่านก็ถือว่าเป็นการดีมากเลยครับ  เป็นความรู้เบื้องต้น ขอบคุณจริงๆทั้งคนถามและคนตอบครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้