สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2249เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

อยากทราบเทคนิคการย้อมโทนวีดีโอแบบนี้เลยครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1188
ความดี
195
เครดิต
116
จิตพิสัย
213
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตามลิ๊งเลยครับ
ผมใช้ after effect นะครับ พอดีหาวิธีแล้วมันไม่ค่อยเหมือนเท่าไรครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
รบกวนครับ
http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=28
เงิน
1188
ความดี
195
เครดิต
116
จิตพิสัย
213
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (pixsolute)
ครับผมแก้แล้วครับ ขอโทษด้วยครับ T_T
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
เรื่อง color grading จะว่าเป็นปัญหาโลกแตกก็ได้เลยล่ะครับ
เหมือนงานรีทัช หรือ postprocessing อยู่ที่ต้นฉบับที่เรามี หรือ ถ่ายมา
มันออกจะเป็นการยากนะครับว่า ทำให้ได้ mood tone แบบนี้ ต้องทำอย่างไร

เคยคิดนะครับว่า ที่ใช้ plugin ต่างๆ มันก็ได้รูปแบบตาม preset ที่เค้ามีมาให้
ใครมีความคิดเป็นของตัวเองก็ปรับแต่ง จูน โน่น นี่ นั่น ให้ออกมาตามที่เราชอบ
(ได้อะไรที่ใช้ plugin ตอบว่า เร็วครับ แล้วค่อยปรับเป็นแบบที่เราชอบ)(ยุคนี้ จบงานเร็ว ได้เงินเร็ว)

ที่บอกว่าเคยคิด ส่วนตัวไม่ได้ทำงานด้านนี้ แต่ด้วยโลกเปลี่ยน เลยต้องทำความเข้าใจ
เรามาเริ่มลองกันเลยดีไม๊ครับ เริ่มจาก footage ที่มี แล้วอยากให้ final output เป็นแบบไหน
(เอา footage ช่วงที่ถ่ายมาเองแต่ไม่สำคัญนัก มาคุย แลกเปลี่ยน วิธีการ grading ลองทำ ลองฯลฯ)
แนะนำ ติชม ฯลฯ

ปล. after effect ก็มี plugin เยอะมากในการทำ color grading ค่าย RED GIANT (เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนรึเปล่านิเรา)

ปล. 2 ถ้าจะให้คุยกันตั้งแต่เริ่มวางแผนถ่าย เพื่อน grading คงยาว เอาแบบนี้ สั้น ๆ เนอะ
LIFE IS LEARNING

สู้ ๆ ครับ

เงิน
1188
ความดี
195
เครดิต
116
จิตพิสัย
213
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-20
ขอบคุณครับผม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้