สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1586เข้าชม
  • 13ตอบกลับ

ขอคำแนะนำจากทุกท่านหน่อยครับ เรื่องงานตัดต่อ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
60
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เชียงใหม่
ก่อนจะแนะนำลองฟังเรื่องทั้งหมดก่อนนะครับ

เมื่อห้าวันที่ผ่านมาผมได้รับงาน ให้มาตัดต่อวิดีโออยู่ตัวหนึ่งครับ จากพี่คนนึงมีสคลิปมาให้ มีวิดีโอและภาพมาให้ ให้ตัดต่อ
ผมจัดการทำเลยครับ มีเท่าไหร่ใส่ไม่เหลือ ใส่ Effect transition ซิงค์เสียง ใส่sound CGภาพ AE อื่นๆ
ทำออกมาเสร็จสมบรูณ์ ความยาววิดีโอ ยี่สิบนาที ใช้เวลาทำงาน สามวันกว่าๆได้ (คอมช้าไปหน่อย)
วันนี้ผมเอางานไปส่ง เรียกเงินพี่เค้า สองพัน ไม่กล้าเรียกเยอะ เพราะเป็นญาติเพื่อน
แค่กลับโดนด่ามาว่าเรียกแพง วิดีโอก็มีมาให้ สองพันนี้มันมากเกินไปกับการตัดต่อ
ผมก็พยายามอธิบายว่ามันแพงตรงไหน ทั้งค่าเหนื่อย ค่าวิชาชีพ ค่าไฟ บลาๆๆ
แต่ก็โดนด่ากลับมาอีกว่า "อะไรคือEffect พี่โทรไปถามเพื่อนมันบอกว่าแค่หกร้อยเอง พี่เสียความรู้สึก"
ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงเลยครับ ตกลงกันไปตกลงกันมา พี่เค้าบอกมีแค่ห้าร้อย มีให้เท่านี้

เนื่องจากผมเป็นแค่มือใหม่ ผมอาจจะไม่เข้าใจเรื่องระบบงานด้านนี้
แนะนำให้ทีว่าผมทำผิดถูกอย่างไร ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เป็นผมนะ จะบอกเลยว่างั้นผมไม่คิดแล้วกันครับ ตัดให้ฟรีเลยเอาบุญ

จริงๆแล้วน่าจะตกลงราคากันก่อนนะครับ ว่าเรารับประมาณเท่าไหร่จะได้ไม่เหนื่อยใจแบบนี้
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1164
ความดี
1132
เครดิต
1225
จิตพิสัย
913
จังหวัด
2000 นี่ถูกมากนะครับ หกร้อย นี่ ค่าไฟก็หมดแล้ว ดูถูกอาชีพกันเกิ๊น
เงิน
8194
ความดี
6242
เครดิต
6022
จิตพิสัย
8258
จังหวัด

ผมก็โดนครับ คนที่ไม่ได้ตัดต่อจะไม่เข้าใจหรอกครับว่า "ค่าวิชาชีพในการตัดต่อ" มันหมายความว่าอย่างไร ยากง่ายขนาดไหน เพราะเขาจะคิดแค่ว่า "ก็แค่ตัดวิดีโอแล้วเอามาต่อกัน ก็เท่านั้น" ทั้งที่จริงๆ มันต้องใช้ความคิดพอสมควรเลยทีเดียว

งั้นผมขอสรุปเป็นข้อๆ ตามประสบการณ์แล้วกันนะครับ อาจจะไม่ถูกต้อง รบกวนเพื่อนๆพี่ๆคนอื่นมาเสริมด้วยละกันครับ

1.  Editor คือ บุคคลที่มีหน้าที่ร้อยเรียง footage ทั้งหมด เข้าเป็นวิดีโอเดียว แล้วสามารถสื่อถึงเรื่องราว และอารมย์ของ video นั้นๆได้ ซึ่งจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องมีศิลป์ในการเลือกภาพ จังหวะเวลาที่เหมาะสม จัดความดังและความต่อเนื่องของเสียง รวมทั้งความสอดคล้องของเพลงประกอบ ให้สามารถกลมกลืนกันเป็น video ที่ดีอันนึง (หนัง สามารถเปลี่ยนเนื้อหาได้เลยทันที ขึ้นอยู่กับการตัดต่อเลยนะครับ แปลกแต่จริง)

2. Editor ไม่ใช่ DP มันคนละหน้าที่กัน เพราะฉะนั้น การเอาไฟล์มาให้แล้ว แล้วทำให้ค่าตัวถูกลง ไม่จริงครับ

3. ที่จริง Editor กับ Motion Graphic, CG, อีกทั้ง การแต่งเพลงประกอบ ก็ถือเป็นคนละหน้าที่กันครับ (ไม่เช่นนั้น end credit ของหนัง จะมีตำแหน่งตั้งมากมายขึ้นเป็นหางว่าวทำไม เพียงแต่อาจเป็นคนเดียวกันทำได้ครับ)

4. สุดท้าย ค่าตัวของการตัดต่อ สามารถเป็นได้ตั้งแต่ ฟรี ไปจนถึงหลักแสนเลยทีเดียว (แต่ส่วนมากจะหลักพัน ตามแต่ตกลง)

นั่นเป็นทางทฤษฎีครับ

ในทางปฏิบัติ
เนื่องจากเมืองไทย มีการมั่วตำแหน่งอยู่เยอะ ไม่มีหลักเกณฑ์ในการใช้งานที่ชัดเจน หรือแม้แต่บางคนมีความสามารถครอบคลุมทำได้ทุกตำแหน่งในตัวคนเดียว ทำให้บุคคลภายนอกหรือบุคคลรุ่นหลังคิดว่า ทั้งหมดเป็นเรื่องง่ายๆ เพราะฉะนั้น ทางที่ดี ควรเรียกราคางานเป็นแบบเหมาครับ หรือไม่ก็แจกแจงงานโดยละเอียดครับ โดย

1. ตกลงกันถึงเรื่องราคา ตั้งแต่ก่อนเริ่มงานครับ ถึงแม้จะเป็นคนใกล้ตัว ก็อย่าเสี่ยงครับ เสียมิตรภาพกันเปล่าๆ ใครจะมองว่าเราเป็นคนหน้าเงินก็ช่างครับ เพราะนี่คือระบบการทำงาน พอตัวเลขยิ้มออกทั้งคู่ ค่อยเริ่มงานครับ ดีกว่ามาวุ่นวายทีหลัง

2.ตกลงกันถึงขอบเขตของงานให้เรียบร้อยก่อน เราเสนอไปว่าเราจะบริการในด้านไหนให้บ้าง เช่น ถ่ายทำ ตัดต่อ แต่ไม่รวม CG กับแต่งเพลงนะ เอา reference เก่าให้เขาดูด้วยเป็นการยืนยัน ทางเขาก็จะบอก concept กับราคามาเอง อีกทั้ง ต้องค่อนข้างรัดกุมในเรื่อง ระยะเวลาในการให้บริการ เพราะมีเหมือนกันครับ ที่มาแก้งานทีหลังโดยให้เราไปถ่ายใหม่ ตัดต่อมาใหม่จนกว่าเขาจะพอใจ โดยส่วนมาก มักจะไม่เกิน 3-5 ครั้งครับ (ภาวนา อย่าให้แก้เยอะเลย)

3.สำคัญอย่างยิ่่ง คือ สัญญาการจ่ายเงิน ว่า จ่ายเมื่อไหร่ เช่น ทันทีที่ส่งมอบงาน, มัดจำก่อน หรือ หลังจากนั้น 1 เดือน, หรือ เบี้ยวชัวร์ (อันนี้ไม่แนะนำครับ) เรื่องนี้เป็นเรื่องที่พูดกันยากมากๆ ในหมู่คนสนิท แต่แข็งใจครับ ถ้าอยากสนิทกันต่อไป อีกทั้ง งานที่ขายค่าวิชาชีพ มีโอกาสถูกเบี้ยวสูงมากครับ

4.ด้วยความที่การตัดต่อเป็นศิลปะอย่างนึง เพราะฉะนั้น เป็นการยากมากที่จะตัดต่อให้ถูกใจกับลูกค้า เป๊ะๆๆๆๆๆ เพราะสไตล์ตัดต่อของเราเป็นแบบนี้ แต่เขาอาจจะไม่ชอบก็ได้ ซึ่งก็ไม่มีใครผิดนะครับ ทางทีดี ต้องย้ำ ขอ reference จากลูกค้า เพื่อเป็นแนวทางในการตัดต่อ ถ้าเขามี idea อะไร ทางเราก็ต้องจดเอาไว้ด้วยนะครับ

เหมือนการระบายอารมย์ยังไงก็ไม่รู้แฮะ ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญ แต่ก็ไม่อยากให้คนมองข้ามวิชาชีพการตัดต่อไป เพราะมีคนเข้าใจผิดเยอะมากว่าเป็นเรื่องง่ายๆ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ความดี +12 ซ่อน
aea42 ความดี +1 2013-02-22 -
oamcup2535 ความดี +10 2013-02-21 -
harjigg ความดี +1 2013-02-21 ชอบๆ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-21
ขนาดตากล้องรับถ่ายวิดีโอ แบบงานบ้านนอกทั่วๆไป ยังคิดวันละหลายพันเลยด้วยซ้ำ จะให้ห้าร้อยนี่ก็เกินไปมั๊งงงงงง

ถ้าเป็นผม คงจะตอบว่า "งั้นงานหน้าพี่ก็ตัดเองละกันครับ ไม่ต้องจ้างใคร ประหยัดไปตั้งห้าร้อยแน่ะ"

อ้อ แต่ถ้าจะตอบแบบนั้นได้ ก็ต้องมั่นใจว่าเรามีดีมากพอด้วยนะ ประมาณว่าลูกค้าเป็นฝ่ายวิ่งมาหาเราด้วยซ้ำ
อย่างของที่ผมทำอยู่ตอนนี้ ถึงจะไม่มีคู่แข่งเลย แต่ก็เรียกราคาแบบประนีประนอมหน่อย ถือคติกำไรน้อย แต่ผูกปิ่นโตกินกันนานๆดีกว่าครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
aea42 ความดี +1 2013-02-22 -
sirsit ความดี +1 2013-02-21 -
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-21
มันอยู่ที่เราตั้งแต่ต้นนั่นแหล่ะครับ โทษใครไม่ได้หรอก รับงานมาแต่มองสเกลงานไม่ขาด ไม่เคลียร์รายละเอียด แม้แต่ค่าจ้าง

ของผมที่เคยทำมา ไม่ว่าจะงานอะไรก็แล้วแต่ ต้องคุยลักษณะงาน-วางขอบเขตงานกันให้ชัด วางตารางเวลาให้ชัด แสดงผลงานให้ชัด ลูกค้ามั่นใจตกลงรับงานจ่ายล่วงหน้า 20% งานเสร็จ 20% แ้ก้ไข-รับงานสุดท้าย 10% ยืดหยุ่นปรับเปลี่ยนตามสมควร เอกสารต้องทำครบถ้วน ...

แต่ถ้าไม่มีมัดจำเลย หรือ ไม่ใช่นิติบุคคลฯ ดูไม่มีความน่าเชื่อถือเพียงพอ หรือ ไม่มีความเข้าใจ ความต้องการกับงบสวนทางกัน ฯ ก็ตัดใจ "ปฏิเสธ" อย่างละมุนละม่อมตั้งแต่ต้นครับ ...
เงิน
6451
ความดี
5303
เครดิต
4795
จิตพิสัย
5633
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-21
กรณีนี้พลาดตั้งแต่เริ่มครับ ไม่ได้ตกลงรายละเอียดให้เรียบร้อยเสียก่อน
ปกติผมจะให้ มัดจำ 20% หน้างาน 30% (บางครั้งก็วันงาน 50%) ตัดเสร็จดราฟแรก 20% final จ่ายที่เหลืออีก 30%
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
674
ความดี
502
เครดิต
431
จิตพิสัย
484
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-21
งานประเภทนี้ต้องตีกรอบงานให้ชัดครับ เพราะทำไปแล้วมันลงทุนลงแรงไปแล้ว ไม่ให้งานเค้าเราก็เสียปล่าว
แต่ให้500ร้อยกับการทำงานเวลา3วัน ค่าแรงขั้นต่ำยังไม่ได้แรง ไม่ต้องนึกถึงค่าวิชาชีพเลยครับ ฉะนั้นรับงานคราวหน้าคุยกันให้เรียบร้อยเลย แล้วที่สำคัญงานอย่างนี้ควรเบิกล่วงหน้าก่อนด้วยครับ...สู้ๆครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
60
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-21
ขอบคุณพวกพี่ๆมากครับ จะรับเอาคำแนะนำมาปรับใช้นะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-21
บอกว่าคอมพิวเตอร์ ซื้อมานะครับ ไม่ได้ ชิงโชคมา

ค่าไฟ

ค่าวิชาชีพ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-21
ไม่ต้องยุ่งกับเค้าอีก
ถ้าระดับมี Script, Footage มาให้เนี่ยน่าจะรู้เรตราคาตัดต่อพอสมควรนะ
ไม่ใช่เรื่องของการสื่อสารผิดพลาดอย่างเดียวหรอก ผมว่าเค้าตั้งใจที่จะให้แค่นี้มากกว่านะ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-21
ล่าสุดเพิ่งเจอดิลราคางาน 15นาที กะลังจะเริ่มตัดโทรไปถามรายละเอียดบางส่วนเพิ่มเติม กลับจะยัดเยียดให้ตัด 30 วิ กับ 1 นาทีเพิ่มด้วยโดยอยู่ในราคาเดิมและไม่ได้ตกลงกันแต่แรก โดยให้สาเหตุว่าคนเก่ายังทำรวมให้เลย ถ้าไม่ทำให้ก็ไม่เอานะ เพราะแพงไป....งั้นก็ส่งคนมาเอาฟุตเทจคืนได้เลยครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4169
ความดี
3741
เครดิต
3764
จิตพิสัย
3985
จังหวัด
ยะลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-22
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์3 ต้นฉบับโพสต์โดย77717เมื่อ2013-02-21 16:34เผยแพร่ :
ผมก็โดนครับ คนที่ไม่ได้ตัดต่อจะไม่เข้าใจหรอกครับว่า "ค่าวิชาชีพในการตัดต่อ" มันหมายความว่าอย่างไร ยากง่ายขนาดไหน เพราะเขาจะคิดแค่ว่า "ก็แค่ตัดวิดีโอแล้วเอามาต่อกัน ก็เท่านั้น" ทั้งที่จริงๆ มันต้องใช้ความคิดพอสมควรเลยทีเดียว

งั้นผมขอสรุปเป็นข้อๆ ตามประสบการณ์แล้วกันนะครับ อาจจะไม่ถูกต้อง รบกวนเพื่อนๆพี่ๆคนอื่นมาเสริมด้วยละกันครับ

1.  Editor คือ บุคคลที่มีหน้าที่ร้อยเรียง footage ทั้งหมด เข้าเป็นวิดีโอเดียว แล้วสามารถสื่อถึงเรื่องราว และอารมย์ของ video นั้นๆได้ ซึ่งจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องมีศิลป์ในการเลือกภาพ จังหวะเวลาที่เหมาะสม จัดความดังและความต่อเนื่องของเสียง รวมทั้งความสอดคล้องของเพลงประกอบ ให้สามารถกลมกลืนกันเป็น video ที่ดีอันนึง (หนัง สามารถเปลี่ยนเนื้อหาได้เลยทันที ขึ้นอยู่กับการตัดต่อเลยนะครับ แปลกแต่จริง)
.......
   ขออนุญาติ เอาบางข้อความไปใช้น่ะครับ มันโดนจริงๆ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-22
ผมก็เคยโดน พวกแคมารูน นักฟุตบอล มาจ้างตัด present ตัวเอง บอลแข่ง 9 แมต ตัดเอาแต่เบอร์นั้นๆ คุยภาษาปกิตไม่เก่ง งูๆๆปลาๆ บราๆๆ ทำงานไป 4 วัน  ถึงวันส่งงาน ผมเรียกไปแค่ 3 พันเอง คุณรุ้มั้ยว่ามันจ่ายผมเท่าไหร่ ชักให้ผม 300 ร้อย 555 มันบอกว่าเพื่อนกัน คนไทยใจดี เสียใจผมไม่ใช่เพื่อนคุณ ผมเรียกเท่านี้ก็บุญโข แล้ว คุณรุ้มั้ยว่าทำงัย เหอะๆๆ  ผมหักซีดี ต่อหน้าแคมารูนพวกนี้เลย ผมไม่แคร์ครับ และผมก็เชิญเค้าออกจากร้านเลย ไม่เป้นรัย ถึงจะเสียลูกค้าไป แต่ผมยอมครับ หลังจากนั้น มีคนแคมารูนอีกหลายคนที่แข่งในลีก พยายามแวะเวียนมาให้ผมตัด แต่สิ่งที่ผมทำก็คือ ผมปติเสธครับ ยอมเสียงาน แต่ไม่ยอมเสียเวลา เพราะผมรู้สึกว่าผมทำงานแล้วไม่คุ้มเลย ผมไม่ได้กินค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท แต่ผมทำงานแลกกับมันสมองและเวลา  9 แมต แมตละ 90 นาที รวมกันเท่าไหร่ แล้วมานั่งคัทเอาแต่ช้อต present ของเค้า ตูจะบร้าจ้าง 300 สิ้นดีจริงๆๆ ยังเคืองไม่หาย  ยังมีลูกค้าบางประเภท พูออกมา ซีดี แค่แผ่นละ 2-3 บาท คิดตั้ง 3 พัน 5 พัน ไม่มากไปหรือ เหอะๆๆ หลังจากนั้นผมด่าไฟแลบ คิดได้งัย คิดแค่นี้ไม่ให้เกีตรกันบ้างเลย
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +5 ซ่อน
mr.nantawat ความดี +5 2013-02-24 สะใจตรงหักแผ่นนี่แหละ อิอิอิ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้