สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2351เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ช่วยออกความเห็นเรื่อง"ไฟฟอลโล" ที่ใช้ในวันงานแต่งนิดนึงครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

ผมถ่าย video Wedding day แบบ Cinema ครับ ตอนนี้กำลังอยากเลือกซื้อไฟที่ใช้วันงาน แบบที่เดินตามเจ้าบ่าวเจ้าสาวได้ครับ เห็นบางคนก็ใช้ไฟส้ม(ร้อนๆ)สะพายแบทที่หลัง บางคนก็ใช้ LED เดินตามเอา ซึ่งผมว่ามันมีข้อดีข้อเสียต่างกันคือ

ไฟส้ม - ข้อดีคือ ไฟแรง ระยะหวังผลไกล แสงที่ได้เวลาเจอในกล้อง dslr จะมี Flare ที่สวยกว่า LED
          - ข้อเสียคือ หนัก ยากต่อการใช้งาน ร้อน ใช้ได้ไม่นานเท่า LED โดนกระแทกนิดเดียวไปซะแล้ว

LED - ข้อดีคือ ไม่ร้อน ใช้งานง่ายเพราะน้ำหนักเบา สะดวก ราคาถูกกว่า
       - ข้อเสียคือ ระยะหวังผลใกล้กว่าไฟส้ม แสง Flare เป็นฝ้า ไม่ค่อยสวย แสงไฟออกมาเป็นสีขาวอาจไม่ตรงกับแสง ambience

นี่คือที่ผมลองศึกษาๆดูนะครับ อาจะเข้าใจผิดไปบ้างยังไงอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่เคยออกงาน ที่เคยใช้หรือเคยเจอคนใช้ ไฟทั้ง 2 แบบช่วยกันแชร์หน่อยครับว่า ไฟแบบไหนมีข้อดีข้อเสียยังไง ไว้เป็นความรู้ให้สำหรับทุกๆคนครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
แสงส่วนใหญ่ในโรงแรม มักเป็นฮาโลเจน ทังสเตนครับ ซึ่งคุณภาพแสงสูงมากอยู่แล้ว เวลาเอา LED ไปใช้ ก็ควรจะใส่เจลส้มที่มีแถมมา หรือถ้าปรับได้ก็ควรปรับเป็นแสงตามโรงแรม แต่ความจริงแล้ว LED ราคาไม่ถึง 4000 มักจะได้คุณภาพสีเนื้อที่แย่มาก ทำให้ถ่ายออกมาแล้วดูเขียวๆฟ้าๆ แม้จะใส่เจลแล้วก็ตาม เรื่อง Flare นั้น LED ที่ทำได้ก็มีครับ เป็นแบบ Single Chip ซึ่งหายากที่จะได้คุณภาพแสงแบบฮาโลเจนข้างต้น

หลายๆคนทำงานจริงจัง มักจะใช้ Halogen ชนิดใส่ก๊าซคริปตัน หรือซีนอน เพื่อให้แสงคม ขาว สว่าง จะได้ Flare แบบที่คุณกล่าวมาข้างต้นครับ

ลักษณะ ความแตกต่าง คร่าวๆ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

เป็นอย่างที่ คุณ wangtrirat บอกครับ ผมว่า LED ราคาถูกแสงมันแปลกๆ และเบาไปหน่อย

เมื่อวานไปเดิน ฟอจูน พยายามหาร้านที่มีไฟฮาโลเยน ทังสเตนแบบที่เดินถือตามได้ แต่เขาไม่ค่อยขายกันแล้ว

เจอแต่ไฟ LED เกลื่อนไปหมด คุณ wangtrirat แนะนำร้านไหนได้ไหมครับที่มีไฟ LED คุณภาพสูงแบบ Single Chip หรือจะเป็นไฟ Halogen ชนิดใส่ก๊าซคริปตันแบบที่กล่าวมา ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
วันนั้นผมเดินเซียร์รังสิตเจออยู่ 3500 ครับ ผมว่ามันแพงไปนิด แต่ก้เจออยู่ร้านเดียว
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้