สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2945เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

เมื่อ Shotgun ตีซี้กับ iPhone

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
                            ผมได้ทดลอง ต่อไมค์ของผมที่มีปรีแอมป์ในตัว ที่ Noise ต่ำมาก เข้ากับ iPhone 4/4s ของเพื่อน 2 คน
อัดในสถานที่ต่างกัน คือ หอของผม กับบ้านของผม เพื่อทดสอบประสิทธิภาพทั้งเนื้อเสียง สัญญานรบกวน และ Headroom
ปรากฎว่า ผลออกมา เกินคาดมากๆ ใช้โปรแกรม Rode LE ที่ออกแบบมาใช้กับ Smart Lav ของ Rode ครับ ระยะที่บันทึก
เสียงพูดในคลิปเทส ตั้งแต่ 1-2 ฟุต (เสียงคนพูดผมแทบไม่ได้ยินในเสียงดัง) โปรแกรม ถูกออกแบบโดย Audiofile Engineering
ที่ทำ โปรแกรม "FiRe 2" field recorder ตั้ง Analog Gain ไว้ต่ำสุด ปิด iOS Process แต่เปิด Playthrough เพื่อมอนิเตอร์เสียง
ที่กำลังอัด เดี๋ยวผมทำหนังสั้นด้วยริคเสียงชุดนี้แล้วจะมาให้ชมกันครับ ตัวไมค์ทำงานแบบ Pressure-Gradient , Interference Tube
, Super Cardioid

ผมแทบไม่อยากจะเชื่อว่า Noise Floor ที่ต่ำและ Dynamic Range ที่กว้างมากมายขนาดนี้ จะได้มาฟรีๆ จากมือถือ Consumer use เชื่อว่า
ชิพที่อยูู่ในไอโฟน น่าจะมีขีดความสามารถสูงกว่าเครื่องอัดเสียงหลายๆ เครื่องเลยทีเดียว และเนื้อของเสียงที่ผมไม่เคยได้ยินจากเครื่องอัดทุกเครื่องที่ผมจับมา จะมีก็แต่คลายๆกันคือ interface mBox 2 ที่เคยต่อเทส ไม่อยากจะจินตนาการ หากซื้อ Rode Rec ที่อัดได้ถึง 96KHz Sampling จะเกิดอะไรขึ้น

http://soundcloud.com/chanon-nutellas-wangtrirat/shotgun-on-iphone

หนังสั้นที่กำลังอยู่ช่วงระหว่างวางแผน จะอัดเสียงรอบข้างสดด้วย Stereo Mic อัด บน DSLR บันทึกบรรยากาศรอบ ร่วมกับ Shotgun

http://soundcloud.com/chanon-nutellas-wangtrirat/stereo-prototype-mic

ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น สำหรับงานทดลองนี้ครับ

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

อ้างอิง
ผมแทบไม่อยากจะเชื่อว่า Noise Floor และ Headroom มากมายขนาดนี้ จะได้มาฟรีๆ จากมือถือ Consumer use

ยังไงครับ
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยvfspostworkเมื่อ2013-03-06 18:51เผยแพร่ :

ยังไงครับ

หมายถึงได้ระดับ Signal : Noise สูงครับ สัญญานรบกวนจะต่ำมาก
แล้วก็ได้ Headroom มาเยอะที่ผมมักจะได้จากพวก interface กับเครื่องอัดเสียงดี ๆ

(สำหรับคนที่ไม่เข้าใจว่าเฮดรูมคืออะไร มันคือระดับ Gain ที่สามารถ พูดเบา โดยที่ไม่โดน noise กลบ และพูดดังได้โดยไม่ peak สัญญานครับ)

iPhone เจ๋งสุดเลยงานนี้
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1497
ความดี
392
เครดิต
121
จิตพิสัย
266
จังหวัด
นนทบุรี
อยากได้มากเลยอันนี้ ซื้อที่ไหนครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-06
หมายถึงได้ระดับ Signal : Noise สูงครับ สัญญานรบกวนจะต่ำมาก
แล้วก็ได้ Headroom มาเยอะที่ผมมักจะได้จากพวก interface กับเครื่องอัดเสียงดี ๆ

อ้างอิง
(สำหรับคนที่ไม่เข้าใจว่าเฮดรูมคืออะไร มันคือระดับ Gain ที่สามารถ พูดเบา โดยที่ไม่โดน noise กลบ และพูดดังได้โดยไม่ peak สัญญานครับ)

อ๋อ ใช้ศัพท์คนละความหมาย เล่นเอางง

ระดับเสียง เบาสุด ถึง ดังสุด ผมเรียก dynamic (range) ครับ

ส่วน headroom เท่าที่ทราบ สำหรับการตั้งค่าบันทึก จะหมายถึงการเผื่อระดับเสียงจากระดับปกติไปถึง peak เพื่อกันไม่ให้โดน clip

แต่ถ้าเป็นระบบบันทึกเสียง Headroom จะหมายถึงความสามารถของระบบบันทึกที่สามารถเก็บสัญญาณที่ peak ไปแล้วไว้ได้ ซึ่งปกติควรจะโดน clip หายไป ซึ่งถ้าเป็นระบบ Analog ต้องใช้ Volt ที่สูงมาก ส่วนถ้าเป็นระบบ Digital ต้องจะต้องใช้ bit ที่สูงมากเช่นกัน เช่น 32 bit float อะไรแบบนี้ ... คล้าย ๆ คำแปลมันนั่นแหล่ะครับ headroom พื้นที่เหนือหัว (เหนือระดับเสียงปกติไปถึง peak กับ เกิน peak ไปแล้ว)

ส่วน S/N Ratio ก็ความหมายนึง Noise floor ก็จะอีกความหมายนึงนะครับ ...

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมไว้ครับ เผื่อบางท่านคุ้นเคยศัพท์คล้าย ๆ กันกับผม จะได้ไม่เข้าใจผิด ...
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์4 ต้นฉบับโพสต์โดยvfspostworkเมื่อ2013-03-06 20:37เผยแพร่ :

.......

ประมาณนั้นหละฮะ ผมก็ งง กับ 2 3 คำนี้เหมือนกัน สัมพันธ์กัน แต่งก็งงกับการใช้ ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ กระจ่างๆเลย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้