สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1932เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

อยากได้กูรู premiere ช่วยหน่อยคร้า เสียง import มาไม่ครบ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1629
ความดี
1518
เครดิต
1430
จิตพิสัย
1599
จังหวัด
สมุทรปราการ
พอดีว่าตัดงานใน premiere แล้วมันเกิดอาการเวลา import ไฟล์เข้ามา เสียงมันมาไม่ครบอ่าค่ะ
แล้วมันก็ขึ้นอาการดังภาพที่ถ่ายมาให้ดู

มีใครพอจะบอกได้บ้าง ว่ามันเป็นอะไร แล้วควรไปแก้อย่างไรอ่าคะ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ติดตั้งโปรแกรม QuickTime แล้วหรือยัง
ไฟล์ ตะกูล MPEG มันมักจะต้อง Analyze หรือตรวจสอบไฟล์ก่อน อาจจะทำให้ ไฟล์วีดีโอนั้น ยังไม่มีภาพและเสียง
อีกปัญหาหนึ่งที่พบบ่อยและก็เข้าใจผิดคิดว่าโปรแกรมหรือคลิปมีปัญหาก็ คือ ไฟล์เสียงนั้น dB อาจจะต่ำทำให้ไม่ได้ยินเสียง ลองเพิ่ม Gain ของเสียงเพิ่มขึ้น ส่วนข้อความ Report ต่าง ๆ ที่พบเห็น ถ้าตัดด้วย ไฟล์ MP4 มักจะมีมาให้เห็นตลอดครับ ผมเองก็ เจอ กรณีแก้ก็ต้องแปลงไฟล์ใหม่ ซึ่งใช้เวลานานมากถ้าเนื้องานหลายนาที แต่ก็มีอีกวิธีก็คือ ใช้งานมันร่วมกับ Audition แล้วก็ Save เอาไฟล์เสียงมาใช้งานร่วมกับการตัดต่อ วิธีนี้อาจจะช่วยได้เยอะและเร็วกว่า

ข้อสังเกตนิดหน่อย ถ้าเกิดปัญหา ต่างๆ กับโปรแกรมให้สัญนิฐานว่าเราติดตั้งโปรแกรมไม่สมบูรณ์
อาจจะเป็น พวก Code ในการ Decode  และ Encode ต่าง ๆที่หายไป แนะนำให้ ติดตั้ง โปรแกรม จำพวกCode ต่าง ๆ เพิ่มเข้าไป อย่างที่ขึ้นต้นไว้ด้วย ติดตั้ง QuickTime แล้วหรือยัง นั่นก็เป็น หนึ่ง Code ที่จำเป็น มากกับ ไฟล์ ตะกูล MP4
ยังไง ลองตรวจสอบดูอีกนิดนะครับ ผม ว่า ไม่น่ามีปัญหา ยุ่งยากเท่าไหร่ ตรงไหนยุ่งก็ปรับหรือหาวิธีอื่นมาช่วยนะครับ

..... ถ้าจะดีมาก ถ้า นำไฟล์ ที่มีปัญหา มาให้ลอง มาให้ทดสอบด้วยน่ะครับ ผมพยายามหาไฟล์ ใน youtube มาลอง ก็ไม่เห็นมีปัญหา แต่ก็มี Event ฟ้อง error menu Operation แค่นั้น ครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3478
ความดี
1500
เครดิต
1253
จิตพิสัย
1572
จังหวัด
ผมเคยเป็นแก้โดยไปที่ menu  "Help>updates พออัพเดจแล้วลบฟุตออกแล้ว import ใหม่ ก็มีเสียงแล้วครับ
premire cs6 นะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

อืมมมม จากข้อความ error ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะงี้ครับ
- จังหวะที่ import ไฟล์เข้ามา โปรแกรมจะ conform ไฟล์เสียง จากไฟล์วีดีโอ และจะสร้างไฟล์ .cfa กับ .pek ไว้ที่โฟลเดอร์ที่เราตั้งค่าไว้
- จังหวะนั้น โปรแกรมไม่สามารถสร้างไฟล์นั้นได้ จึงเกิดอาการ เสียงไม่มีครับ

สาเหตุที่สร้างไฟล์นั้นไม่ได้ น่าจะมาจากหลายปัจจัย ผมเดาดังนี้ครับ
1.วินโดว์อาจไม่ได้รับอนุญาตในการเขียนไฟล์ลงในโฟลเดอร์นั้น ลองค้นหาวิธีการตรวจสอบสิทธิ์ในการใช้งานคอมพิวเตอร์ ถ้าเครื่องมีระบบ users และเราเป็นหนึ่งในนั้นที่ไม่ได้สิทธิในการเขียนไฟล์ ต้องไปแก้ไขตรงนั้นครับ

2.โปรแกรมพรีเมียร์ อาจไม่ได้สิทธิในการเขียนไฟล์ลงบนฮาร์ดดิสก์ อันนี้น่าจะแก้ได้โดยจังหวะที่เปิดโปรแกรม ให้คลิกขวาเลือก Open as administrator ครับ

3.ฮาร์ดดิสก์ไดร์ฟ C อาจจะเต็ม จึงไม่สามารถเขียนไฟล์ .cfa .pek ได้ วิธีแก้มีหลายทางครับ เช่น อาจเปลี่ยนสถานที่ไรท์ไฟล์นี้ไปที่ไดร์ฟอื่นแทน ลองคลิกเข้าเมนู preference แล้วลองดูที่ media cach ของ premiere ครับ หรือ อาจลองเช็คขนาดของไดร์ฟ c แล้วลบไฟล์ที่ไม่จำเป็นออกไปก่อนครับ

ผมเดาแบบนี้ครับ ลองหาทางดูครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2013-03-20 -
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1958
ความดี
967
เครดิต
872
จิตพิสัย
665
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-20
ผมเดาว่าข้อ 2 ครับ....

ว่าแต่ จะถ่ายหน้าจอทำไมครับ print screen มาเลยก็ได้มั้ง ?
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2013-03-20 แอบเห็นด้วยกับประโยคหลัง ^_^
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3843
ความดี
2115
เครดิต
1835
จิตพิสัย
4822
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-22
ที่ในฮาดดิสอาจไม่พอครับเคยเปนลบปั๊บได้ตามปกติ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้