สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1519เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กาฬสินธุ์
เป็นหนังสั้นเรื่องแรกที่ทำครับ วิจารณ์ได้หมดครับ ยกเว้นเสียงพากย์ผมรู้ตัวดี
ต้องการคำแนะนำในการพัฒนาผลงานครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย ake เมื่อ 2013-03-26 15:29 ]
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

การถ่าย
การลำดับภาพ
การตัด
ยังต้องปรับปรุงนะครับ
เรื่องตอนต้นดูน่ารำคาญ (ขอโทษนะครับที่พูดตรง)
แต่ตอนท้ายมันส์ อันนี้ชอบวิ่งหนีซอมบี้ (น่าจะเตะซอมบี้แรงๆนะ เพื่อนเล่นเริ่มจะได้แล้ว 55+)

เรื่องเสียง ดันให้ดังเกินไป เพลงประกอบเสียงแตกนะครับ

สู้ต่อไปนะครับ ดูหนังเรื่องที่เราชอบแล้วลอง copy มุมการถ่ายเลย จะได้เรียนรู้ทางลัด
เงิน
40
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กาฬสินธุ์
ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ.  ที่ให้คำแนะนำครับ  
เผอิญตอนถ่ายงบน้อยครับ ใช้กล้องถ่ายรูปตัวเดียวเอง 5555
ผมสงสัยอย่างเดียวครับเรื่องการลำดับภาพ.   ต้องทำยังไงบ้างครับ.  
และหนังของผมถึงขั้นแย่มั้ยครับ.  (สงสัยดีอยู่ฉากเดียว ^^)
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1794
ความดี
1679
เครดิต
1531
จิตพิสัย
1584
จังหวัด
นนทบุรี
ขออนุญาติใช้คำว่าเราน่ะ (น่าจะรุ่นใกล้เคียงกัน :D) รู้สึกคล้ายๆกับพี่เอกผู้ดูแลระบบน่ะครับบ เราจะลองขยายจะที่พี่เค้าพูดให้ฟังคราวละกันนนการถ่ายภาพมุมมองมันซ้ำๆกันอ่าครับบ พอเวลาตัวละครเรามีการเปลี่ยนอริยาบทควรจะปรับมุมกล้องหน่อยเพื่อไม่ให้น่าเบื่อ ลองสังเกตจากในหนังดูลองจำๆมา
   การลำดับภาพกับการตัดคล้ายๆกันลองดูจากพวกหนังฆาตกรรมอ่ามันจะมีไดดามิกของมันอยู่ เรื่องต้นๆที่น่ารำคาญเป็นเพราะว่า นายอาจจะใช้ภาพและเสียงที่ค่อนค้างหน้าเบื่อไปหน่อยอ่า มันดูไม่มีไรเกี่ยวกับเรื่องเท่าไหร่ ถ้าจะให้ปรับตรงนั้นถ้าเป็นเรา เราจะเปิดเป็น ภาพตำรวจนอนอยู่บนเตียงรับสายโทรศัพท์ถ่ายหลายๆมุมพอมาตัดต่อแล้วก็ให้ภาพมันซ้อนไปมาแล้วก็เปิดเป็นเสียงให้มันดังไปดังมา เป็นเรื่องราวร้องทุกข์ต่างๆ
   ถ้าเสียงเรามันไม่ดี ใช้ซับขึ้นข้างใต้ช่วยได้น่ะครับบ ส่วนเรื่องกล้องถ่ายรูปนั้นเราว่าไม่เกี่ยวน่ะ มีพี่คนหนึ่งที่เรารู้จักบอกว่า "กล้องไม่ต้องเจ๋งไรมากหรอก ขอแค่เราถ่ายทอดความคิดที่เราคิดว่าเจ๋งได้ออกมา"  
   ถ้าถามว่าถึงขั้นแย่ไหม เราว่าไม่น่ะ อาจเป็นเพราะนายยังประสบการณ์ยังน้อยอยู่ อย่าท้อสู้ๆลองดูเยอะแล้วเอามาปรับใช้
                             ปล.เราไม่ได้เก่งไรมากหรอกน่ะ แค่อาจจะเคยผ่านมาก่อน แต่ตอนนี้ก็กำลังพัฒนาอยู่ ^^
อันนี้เป็นผลงานเรื่องแรกของเรา

ส่วนอันนี้เป็นเรื่องล่าสุด

สู้ๆๆ
เงิน
40
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กาฬสินธุ์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-30
ขอบคุณ คุณ mhoo มากๆๆครับ ที่ให้คำแนะนำอันมีค่ายิ่ง
รอดูอีกภาคหนึ่งเลยครับ (มันส์ๆ)
ผมชอบหนังแบบเลือด แบบซอมบี้  แบบใช้ รุนแรงอะไรพวกเนี่ย
พอมีเทคนิคดีๆบ้างมั้ยครับ

ปล.ผมอยู่ ม.4 เองนะครับเรียกน้องดีกว่า

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1794
ความดี
1679
เครดิต
1531
จิตพิสัย
1584
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-31
รอดูอีกภาคไรหรอ ??
เราก็ชอบดูครับบบ เราก็อยากทำอยู่แต่แนวร่วมไม่ค่อยว่างกัน ^^ เทคนิคเราว่าลองดูพวกหนังซอมบี้อ่า ชอบอันไหนก็เก็บๆจดๆไว้ เราเชื่อว่าจะได้นำมาใช้ :D

ปล. เราก็ใกล้ๆกัน ^^
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1338
ความดี
261
เครดิต
176
จิตพิสัย
369
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-31
ชอบครับ ทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เก่งเอง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้