สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5613เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

สอบถามปัญหาเกี่่ยวกับ Vegas Pro 11 หน่อยครับ (ค่อนข้างด่วนครับ)

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3740
ความดี
2048
เครดิต
1948
จิตพิสัย
2772
จังหวัด
นครศรีธรรมราช
ผมใช้ Sony Vegas Pro 11 อะครับ
งานชินนี้ผมใช้วิดิโอจาก 100 กว่าไฟล์ จุ 20 กว่า GB
หลังจากตัดเสร็จแล้ว ก็ยาวประมาณ 30 นาที ผมก็จัดการ Render หลังจากผ่านไปซัก 3% มันก็ขึ้น Problem Report
ผมลอง Restart เครื่องดูแล้ว ก็ไม่หาย จนลองลงโปรแกรมใหม่ กลายเป็นว่า ขึ้น Problem Report ตั้งแต่กด Render As

ผมลอง Render เฉพาะส่วน เหมือนในภาพด้านล่างนี้ ยาวแค่ 3 นาทีกว่าๆ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ
มันน่าจะเกี่ยวกับอะไรได้บ้างครับ ?

/// สเปกคอมผมนะครับ  Intel Core i3-2100 (3.10GHz), RAM 4 GB, การ์ดจอ ATI Radeon HD 5400
......................................................................................................................................
รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สเปคคอมน่าไปไหว ลองลงเวอร์ชั่นอื่นทดลองดุ และหายาแก้ไอใส่ลงไปด้วยนะครับ
เงิน
3740
ความดี
2048
เครดิต
1948
จิตพิสัย
2772
จังหวัด
ผมลอง vegas 10 แล้วครับ, ไม่ได้ครับ เพราะเก่ากว่า. ถ้าจะให้ลองใหม่กว่า ก็คือ 12 มันก็สำหรับ 64bit อีก......มีทางอื่นไหมครับ ?
เงิน
20695
ความดี
16268
เครดิต
17564
จิตพิสัย
19614
จังหวัด
เชียงใหม่

ปัญหาที่เกิดขึ้นสันนิษฐานได้หลายแบบครับ
1. Video FX มีปัญหา ซึ่งดูจากภาพที่ Snapshot มาให้ดู ใส่ไปเยอะเชียว
2. ลองเช็ค Project setting ดูครับว่า ได้ตั้งค่า Frame Rate ตรงกับ Footage ที่ถ่ายมาไหม อีกอย่าง Video Background ที่เอามาใส่น่าจะ Convert ให้ Frame Rate ตรงกันทั้ง Project เลยนะครับ แต่ก่อนผมก็เคยเจอปัญหาลักษณะนี้อยู่บ่อยๆ เหมือนกัน แต่ตอนนี้แทบจะไม่เจอแล้ว
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-02
สังเกต เห็นเหมือน คลิปหน้า 3 ตัว มัน ขึ้น Media Off line อยู่ นี่ครับ
Vegas เคยใช้ ตอนเป็น เวอร์ชั่น 5 หรือ 4  ไม่แน่ใจ ตอนนี้ เปลี่ยนมาใช้ Edius เป็นส่วนใหญ่ ไม่ค่อย เกิดปัญหา
ตอน Render เท่าไหร่ ส่วน Premiere Pro ถ้า เป็นเวอร์ชั่นๆ สูง ๆ ก็ เคยเจอปัญหา Render ไม่ผ่านเหมือนกันครับ ขอให้แก้ปัญหานี่ให้ได้ไวไวนะครับ
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-02
video track3 ลองเช็คดูครับว่าเป็นไฟล์แบบไหน
ถ้าเป็น MOV ลองดูว่าเป็น codec อะไร
ที่ผมเจอคือ มันมาเป็น still image sequence พวก TGA/PNG/JPG ในรูปแบบ .MOV
เวลาเราเปิดดูเปิดได้ แต่พอเรนเดอร์จะไม่ได้ เราต้องไปแปลงไฟล์ให้เป็น format อื่นก่อน
หรือไป export จาd quicktime pro ให้ออกมาเป็น still image sequence (มันจะออกมาเป็นร้อยๆ ภาพ)
แล้วไป import ใน vegas แบบ image sequence อีกครั้งครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-02
ช่วยกันรุมตอบไปหลายคนแล้ว...เหลืออะไรอีกบ้างหว่า

นึกออกละ - HDD ใกล้เต็มรึเปล่าครับ?
(หวังว่าคงไม่ใช่สาเหตุเส้นผมบังภูเขาแบบนี้ละกัน)
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-03
Video FX แค่นี้ไม่ถือว่าเยอะ เคยใส่มากกว่านี้ ทั้ง ๆ คอมสเปคต่ำกว่า  แต่อยากให้ลองเปลี่ยนเวอร์ชั่น
เพราะสังเกตุที่ Report ด้านข้าง มีตัวแถบสีน้ำเงิน เหมือนจะเช็ค statment คล้ายกับว่าเวอร์ชั่นที่คุณลงอยู่
หมดอายุหรือเปล่า  ลองเวอร์ชั่น 10 ก็ได้ครับ ลงแล้วลองตัดสั้น ๆ ดู ถ้าผ่านก็แสดงว่า ต้องหายาแก้ไอให้โปรแกรมแล้วละ
เงิน
3740
ความดี
2048
เครดิต
1948
จิตพิสัย
2772
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-07
พอดีแก้ปัญหาได้แล้วครับ สองวันละ แต่ก็ไม่ได้มาบอก ขอโทษทีครับ. แต่ยังไงผมก็จะโพสวิธีการของผมไว้ละกัน เผื่อใครที่มีปัญหาลักษณะเดียวกันจะลองเอาไปใช้ หรืออะแดปดูบ้าง

ดูๆแล้ว น่าจะมีปัญหาที่ตัวแรมและเอฟเฟก ผมใส่เอฟเฟกตัวที่ทำให้ภาพมันขอบฟุ้ง (ใน แพน/ครอป) และตอนเรนเดอร์แล้วขึ้นรีพอร์ท มันก็จะขึ้นตอนตรงนี้แหละครับ ทั้งคอมผมและคอมของเพื่อน และตอนที่เรนเดอร์สำเร็จ ผมก็สังเกตว่าเหมือนแรมมันจะไม่พอ ดูจากกราฟใน task manager ครับ

วิธีการแก้ปัญหาของผม
ผมใช้ Vegas Pro 11.0 และผมไม่สามารถใช้ Vegas 12 ได้ เพราะมันลงได้เฉพาะ 64 บิตเท่านั้น. ผมเลยใช้ Vegas 10. ผมไม่ได้เปิดไฟล์กับตัวโปรแกรมโดยตรง เพราะโปรแกรมจะฟ้องว่า “เวอร์ชั่นใหม่เกินไป”
ผมเลยลงทั้ง 10 และ 11 แล้วเปิดสองเวอร์ชั่นนี้พร้อมกัน ใช้วิธีการง่าย “กอปปี้” ไฟล์ “ใน” vegas 11 มา “วาง” ใน vegas 10 แล้วจัดการเรนเดอร์
ถึงตอนนี้ผมยังใช้ความละเอียดสูง 1080 และเรนเดอร์เป็นไฟล์ wmv มันก็ยังไม่ได้ แต่สามารถเป็นอย่างอื่นได้ ผมเรนเดอร์ไฟล์เป็น avi
เป็นผลสำเร็จครับ แต่ตัวไฟล์ยาว 4 นาที จุ 20gb (พอดีผมไม่ค่อยชอบโปรแกรมแปลงไฟล์วิดิโอเท่าไหร่ เลยไม่ได้มีประสบการณ์ เพราะอยากให้ความละเอียดยังคงอยู่) ผมเลยเอาง่ายๆ เอาไฟล์ที่ได้มาเนี่ยแหละ ลงโปรแกรมอีกครั้งหนึ่ง ทั้งหมด แล้วเรนเดอร์เป็น wmv และเป็นผลสำเร็จครับ ไม่ค้าง ไม่ขึ้นรีพอร์ท เพราะว่าในคราวนี้มันเรนเดอร์แค่ไฟล์เดียว
เป็นอันเสร็จสิ้นกิจ ครับ 
และขอบคุณผู้ที่ช่วยเหลือ และสังคมดีๆ ของ THAI D FILM นะครับ.
ผมเคยเข้ามาใช้บอร์ดนี้เมื่อนานมาแล้ว และถึงตอนนี้ ความประทับใจในน้ำใจยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขอบคุณครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
mr.nantawat ความดี +1 2013-04-08 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้