สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1316เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ภาพคลิปที่เพี้ยนๆ มันเกิดจากอะไรหลังจากการตัดต่อแล้ว ทั้งๆ ที่คลิปต้นฉบับไม่เป็น

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
182
ความดี
322
เครดิต
209
จิตพิสัย
194
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
รบกวนผู้ที่เชี่ยวชาญเรื่องการตัดต่อวีดีโอหน่อยนะครับ พอดีผมเพิ่งเจอปัญหานี้

ก่อนหน้านี้ผมใช้กล้องอย่างพวก MiniDV และการอัดวีดีโอจากกล้องดิจิตอลที่มีความละเอียดตํ่าระดับ CD และล่าสุดผมเพิ่ง
ลองใช้กล้องวีดีโอแบบ FullHD เอามาถ่ายแล้วเอามาตัดต่อ ซึ่งก็เจอปัญหาเรื่องของภาพครับ

โดยไฟล์คลิปที่ตัดต่อออกมาเสร็จแล้วจะมีปัญหาสีเพี้ยนเหมือนมีเอฟฟเฟคประหลาดปรากฎออกมา และมักจะเป็นกับพวก
ฉากที่เป็นต้นไม้เยอะๆ และท้องฟ้า และจะออกมาทุกช่วง แต่คลิปต้นฉบับกลับไม่มีปัญหาอะไรเลย โดยแม้แต่การเปิดดูกับ
โปรแกรมวีดีโอในคอมพิวเตอร์ก็เป็น TVHD ยังมีขึ้นเลย

เลยสงสัยว่า มันเกี่ยวกับตอนที่ผมตั้งค่าตอนเริ่มตัดต่อรึเปล่า ผมตั้งค่าให้เป็น AVC ไม่ทราบว่ากรณีแบบนี้ผมต้อง
ตั้งค่าอย่างไรถึงจะไม่ให้มันขึ้นมาครับ

และรบกวนถามเพิ่มเติม ผมลองใช้คลิปที่มีความยาว 25 นาที  +40 นาทีเอามาอัดใส่ DVD โดยที่ต้วต้นฉบับจริงๆ
ตั้งค่าเป็น FullHD แต่เมื่้อมาอัดเป็น DVD จะได้สเกลภาพเป็น 720 x 576 ตามมาตราฐาน DVD เรื่องภาพดรอปลง
ผมพอทำใจได้ แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือ คลิปเหมือนออกอาการเทปมีปัญหา ที่สะดุดเป็นระยะๆ (อาการเหมือนแผ่นมีรอย
ทั้งที่จริงไม่มีรอย) และเมื่อเอาไฟล์คลิปต้นฉบับไปลองเปิดดูผ่าน USB โดยตรงกับเครื่องเล่นก็ไม่มีปัญหาอะไร
(ยกเว้นเรื่องสีเพี้ยน) ตรงจุดนี้คือ มันเกิดมาจากการบังคับขนาดภาพใหญ่ๆ อัดลง DVD แล้ววิธีการแก้ปัญหาแบบนี้
ตอนที่ผมรันคลิปตีดต่อออกมานั้น จำเป็นต้องกำหนดขนาดภาพให้เป็น 720 x 576 รึเปล่า ? หรือว่าถ้าอัดลง BD ไปเลย
มันจะไม่มีปัญหา ?                                                                                                                                                
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถามก่อนนิดนึง วิดีโอที่เรนเดอร์ออกมา เป็นไฟล์ประเทภอะไร? บิตเรตเท่าไหร่ครับ?

จากรูป+เบาะแสที่ให้มา ที่จะออกอาการเฉพาะบริเวณที่มีรายละเอียดยุ่บยั่บมากๆ ชวนให้สงสัยว่าบิตเรตไม่พอไว้ก่อนน่ะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้