สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2608เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ขอสอบถามเรื่องการใช้ sound หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
412
ความดี
564
เครดิต
440
จิตพิสัย
271
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มี 2 คำถามนะครับ

1 พอจะมีเว็บสำหรับโหลดเสียงบ้างมั้ยครับ เพื่อใช้ใส่ในคลิปวีดีโอ แบบเปิดเสียงคลอๆในคลิปน่ะครับ ไม่แน่ใจเรียกว่า loop แบล็คกราวซาวน์หรือเปล่า

2 คลิปเสียงพวกนี้ หรือเราเอามาใช้ ถือว่าผิดลิขสิทธิหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นเสียงที่ฟรีดาวโหลดมาน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

by กราฟฟิตี้สระบุรี
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เท่าที่ผมเข้าใจ ทุก คลิปเสียงที่ มีให้โหลดในเน็ตล้วนแล้วแต่ มีเจ้าของและบางครั้งมีที่มา และบางครั้งไม่มีที่มา
เว็บบางเว็บบอกว่าฟรี แต่ไม่ได้บอกรายละเอียดว่าฟรียังไง เพื่อความบันเทิงหรือ เพื่อการค้า
แต่ส่วนใหญ่แล้ว เว็บที่นำมาแจกฟรีๆ ก็ จะมีแหล่งที่มา ของ คลิปเสียงใกล้เคียงหรือที่เดียวกัน ดังนั้น การที่หลายๆ ท่านบอกว่า ฟรี ๆ อาจจะไม่ฟรีก็ได้ ถ้าใช้เพื่อ งานแต่งการอีเว้น ที่ไม่ได้ ออกอากาศตามสถานีต่างๆ ให้เป็นสาธารณะก็อาจจะใช้ได้ แบบหลบๆ ซ่อนๆ แต่ถ้า เรา ทำการซื้อจากตัวแทนจำหน่ายหรือจากเว็บเจ้าของเพลงโดยตรงก็ สามารถใช้งานได้ตาม ที่เขาระบุในการซื้อ ตัวอย่างเช่น เว็บ  VideoHive , Audiojungle แม้แต่ Video Copilot ก็ยังไม่มีให้ฟรีๆ ยกเว้นบางตัว
ผมว่า ถ้าต้องการ ใช้งานเสียง เป็นจริง เป็นจัง ก็ ให้ ซื้อมาแบบถูกลิขสิทธิ์ดีกว่าครับ จะได้ สบายใจ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้