สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 9286เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

คำถาม การถ่ายวีดีโอด้วย canon 600D ?

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
198
ความดี
257
เครดิต
198
จิตพิสัย
227
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คืออยากจะทราบว่าจะถ่ายวีดีโอด้วยกล้อง Canon 600D ผมเห็นหลายกระทู้บอกว่าถ่ายวีดีโอตั้งค่าเป็นโหมด M จะดีที่สุด
แต่ทว่า ! กล้องรุ่นนี้มันไม่มีให้เลือกโหมด TV  AV  หรือ M  ในตอนถ่ายวีดีโอ (หรือผมไม่รู้) เพราะตอนจะถ่ายวีดีโอก็ต้องเลื่อนไปโหมดวีดีโอเลย ผมควรทำอย่างไรดีครับที่จะได้เซทค่าเองทั้งหมดเหมือนในโหมดM
แล้วอีกทำถามก็คือ ก่อนจะถ่ายวีดีโอควรตั้งค่าอะไรภาพที่ได้ออกมาถึงจะดูดีครับ
ตอบหน่อยนะครับ ผู้รู้ ผมมือใหม่จริงๆ -/\- ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4069
ความดี
2624
เครดิต
2391
จิตพิสัย
2119
จังหวัด
mode video ใน 600D มันเป็น manual  อยู่แล้วครับ ปรับได้ตามใจชอบทุกอย่างอยู่แล้ว
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1024
ความดี
649
เครดิต
597
จิตพิสัย
479
จังหวัด
พิษณุโลก
ผมจำไม่ได้นะ พอดีตอนนี้กล้องไม่อยู่ เข้าโหมดวีดีโอแล้วกด MENU หาคำว่า Movie Exposure ตั้งเป็น Manual ครับ
เงิน
9637
ความดี
6912
เครดิต
7929
จิตพิสัย
6224
จังหวัด
ไม่ต้องเข้าไปโหมดMให้มันยุ่งยากหลอกครับผมไม่แน่ใจนะโหมดนั้นใช้ถ่ายวีดีโอได้ด้วยใช้โหมดวีดีโอเลยครับแล้วเข้าไปset styles picture ตามใจชอบของผมตั้งใว้ที่ user def1แล้วปรับเอาตามที่เราต้องการมันมีให้setหลายอย่างลองเล่นดูครับหรือถ้าลง magic lantern แล้วยิ่งมีออฟชั่นเสริมลูกเล่นเพิ่มเติมในโหมดวีดีโอให้คุณได้เล่นอีกหลายอย่าง ถ่ายสวยไม่สวยมันขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่าง1การตั้งค่าตัวกล้องของเราต้องลองsetแล้วถ่ายจนได้ภาพที่สวยที่สุดของเรา2เลนส์สำคัญเหมือนกันครับเลนส์คิทที่มากับกล้องใช้ได้ใหมใช้ได้ครับแต่ในสภาวะแสงน้อย(ตอนกลางคืน)จะเกิดปัญหาเรื่องน็อยส์กินควรใช้เลนส์ที่มีfอยู่ประมาณ2.8กำลังดีมากคือเลนส์คิทมันแพ้แสงกลางคืนนั่นเองถ่ายวีดีโอแสงน้อยไม่สวยมันเป็นเส้นยิบๆ(น็อยส์)3การคุมค่แสงค่าisoอยู่ที่ตัวเราแล้วหละคุมให้มันอยู่ภาพออกมาก็ดูดีแล้วครับต้องลองเล่นดูมันมีให้ปรับแสงได้ครับถ้าเราไม่ลองปรับเล่นเองจะไม่รู้เหมือนกันว่ามันคุมแสงอย่างไรไอ้ลูกบิดก่อนถึงปุ่มชัตเตอร์ถ่ายรุปนี่แหละ่ลองเล่นดูครับใว้ควบคุมแสง4อุปกรณ์เสริมอื่นๆมีอีกเยอะเช่นfilterแบบต่างๆแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองเล่นจากอุปกรณืสแตนดาร์ดจากที่มากับกล้องก่อนครับ ขอให้สนุกครับผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ถ่ายออกมาไม่ขี้เหล่ครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-07
ใช้ 60D อยู่ฮะ

มีแต่โหมด VDO ก็หมุน ๆ ไปใช้ตรงนั้นฮะ

(ตอนนี้หมุนจนจะพังแระ)
เงิน
4782
ความดี
5756
เครดิต
6295
จิตพิสัย
7024
จังหวัด
เพชรบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-07
ปรับ Movie Exposure เป็น Manual แบบท่านข้างบนบอกก่อนครับ
น้องเก้าเค้ารีวิวไว้ให้ดูแล้วครับลองดุนะ ^^
http://www.youtube.com/watch?v=Y8xbwkCdrpg

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้