สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1634เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ปัญหาซิ้งค์เสียงยังไงก็ไม่ตรง

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
420
ความดี
484
เครดิต
407
จิตพิสัย
460
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีปัญหาอยากให้เพื่อนๆช่วยครับ คือผมถ่ายงานมา กล้อง 2 ตัว ติดไวเลสกล้องละตัว แต่พอเอามีซิ้งค์เสียงตอนตัดต่อ จะจับซิ้งค์ยังไงก็ดีเลย์ เสียงมันเหมือนก้องๆ พอขยายไลน์เสียงดู กราฟเสียงมันเยื้องกันนิดๆ ขยับยังไงก็ไม่เท่ากัน เลยแก้ปัญหาโดยถ้าแขกรับเชิญพูด ก็ลดเสียงพิธีกร ถ้าพิธีกรพูดก็ลดเสียงแขกรับเชิญ ซึ่งเสียเวลามากๆ มีวิธีแก้ปัญหานี้ไหมครับ และปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ ขอบคุณ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
อ่า ไม่ทราบว่าวิดีโอที่ถ่ายมา คือยิงยาวๆ กล้องละมากกว่าสิบนาทีขึ้นไป ประมา๊ณนั้นรึเปล่าครับ??

ถ้าใช่ อันนั้นผมว่าก็ไม่เกินความคาดหมายหรอกครับ เพราะน่าจะเกิดจากสัญญาณ clock ในกล้องแต่ละตัว ที่วิ่งไม่เท่ากันเป๊ะๆซะทีเดียว
(นึกถึงภาพรถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ถนนเส้นเดียวกัน คนเดียวกันขับ อาจใช้เวลาไม่เท่ากันเสมอไป อะไรทำนองนั้นน่ะครับ)

ต่อให้เริ่มจับเฟรมแรกตรงกันเป๊ะๆแล้ว และกล้องทั้งสองตัว อาจจะมี clock rate ต่างกันน้อยมากๆสมมุติ 0.01% ก็จริง แต่ถ้านานๆไป ซัก 30 นาที ก็อาจจะเหลือมกันได้ถึง 0.18 วินาที...เกินพอที่จะทำให้ปวดหัวตอนตัดต่อได้แล้วละครับ

ตอนนี้ผมถึงได้เข้าใจละ ว่าเวลาถ่ายหลายๆกล้อง ถึงต้องหาวิธีให้กล้องแต่ละตัว sync timecode กันด้วย เพื่อให้รับประกันได้ว่ากล้องแต่ละตัว จะวิ่งเร็วเท่ากันเป๊ะๆ รัะดับเฟรมต่อเฟรมเสมอ

ปอลอ ตัวเลขโดยสมมุตินะครับ ของจริงอาจมากหรือน้อยกว่านี้ก็เป็นได้
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ปัญหาของ sampling rate อาจไม่เท่ากันครับ
44.1 kHz กับ 48 kHz ถ้าอัดไปยาวๆ 15 นาทีขึ้นไปจะมีปัญหาเหลื่อมครับ
บางทีก็เป็นเพราะ code ของ เสียง

วิธีที่ผมใช้ก็จะบีบเสียงที่ยาวกว่าทั้ง track ให้ไวขึ้น (เร่ง speed ให้ไวขึ้นนิดหน่อย)
โดยตั้ง wave ต้น track ให้ตรงกันแล้วดู wave ให้ตอนปลาย จากนั้นก็บีบเข้าให้ wave ตรงกันครับ
งงมั้ยครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2038
ความดี
2019
เครดิต
1969
จิตพิสัย
1844
จังหวัด
ขอแนะนำให้ส่งห้องเสียงคับเพราะโปรแกรมทำเสียงสามารถจับซิ้งค์เสียงได้ละเอียดกว่าโปรแกรมตัดเพราะโปรแกรมตัดขยับเสียงได้แค่25-50เฟรมแต่โปรแกรมเสียงได้เป็น100เฟรมคับรับลองตรงคับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-18
ถ่ายมา 2 กล้องเฟรมเรทไม่เท่ากันรึเปล่าครับ เช่น 25 กับ 30 หรือ 50 กับ 60
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้