สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3214เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

มีคำถาม Premiere หลายข้่อ (2)

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
หลังจากใช้ Premiere มาระยะหนึ่ง มีคำถามเพิ่มเติมจากของเดิมอีกนิดหน่อยครับ
(ขออนุญาตเปรียบเทียบกับ Vegas ตามความถนัด นะครับ)

1. เวลาเลื่อนคลิปมาทับกัน คลิปที่โดนทับจะหายไป เราสามารถตั้งค่าให้มันไม่หายไปได้ไหมครับ อาจจะแค่ทับกันพอเลื่อนออกมาก็อยู่ครบเหมือนเดิม
2. เวลาใส่ effect ลงไปในคลิป (บางทีซอยเป็น 10 ๆ คลิป) ตอนใส่ไม่มีปัญหาครับ
มีปัญหาตอนเอาออกนี่แหละครับ ต้องมาค่อย ๆ นั่งกดออกทีละอัน มีวิธี เคลียร์ เอฟเฟกแบบง่าย ๆไหมครับ
3. เรื่องเสียง ก่อนหน้าที่ใช้ Vegas ใช้ L3 Multimaximizer ในการปรับระดับเสียงให้เท่ากัน และควบคุมเสียงทั้ง Timeline ไม่ให้หลุด Peak ใน Premiere มีตัวไหนใกล้เคียงหรือไม่ครับ
4. เวลาเราซื้อเสียงไปหลาย ๆ Track (แต่ละ Track Peak 0 ) เวลามารวมกัน เสียงจะเกิน Peak0 ไหมครับ .... (อย่างในเวกัส มันจะดังเกินครับ ตอ้งเอา L3 มากดไว้
5. ตอนบันทึกเสียงมาเป็น Chanel เดียวครับ ตอนตัด ก็คลิ๊กขวา เลือก Audio Chanel เป็น ซ้ายทั้งคู่ (จนเสียงออกมา 2 ข้าง) ... แต่พอปิดเปิดใหม่ มันก็กลับกลายเป้นออก ข้างเดียวอีก .... อันนี้ผมเซตผิดที่ หรือว่า มีวิธีอื่นอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
ขอตอบแบบ ลัดลวบนะครับ
1 -  กด Alt แล้วลาก มาวางทับ เท่ากับ การวางคลิปทับแทนของเก่า (Replace)
2 -  กด Ctrl แล้วลาก มาวางทับ  เท่ากับ การ แทรกภาพภาพใหม่จะทำการ ตัดแบ่งคลิปแล้วเข้าไปอยู่แทนที่ โดยที่ภาพเก่าจะถอยหลังไป  (Insert)
3 - กด Shift แล้วลาก มาวางทับ จะเป็นการ แทนที่ คลิปที่นำมาวาง จะกินเนื้อที่ ของคลิปเดิมเท่ากับคลิปใหม่   ที่นำมาวาง  (Overwrite)
4 -  Right Click >Remove Effects ก็จะทำการลบการตั้งค่า Effects ทั้งหมดในทีเดียว โดยโปรแกรม มีให้เลือกว่าต้องการ ลบอะไรบ้าง ควรศึกษาเพิ่มเติม
5 -  เรื่องเสียง Premiere มี Master สำหรับ คุมเสียงดังทั้งหมดอยู่แล้ว และมี Track สำหรับเพิ่มลดเสียงตาม คลิปที่นำมาใส่ ยกตัวอย่าง กรณี มี คลิปสองตัว วาง 2  Track บน Timeline คือ A1 และ A2 ในฟังก์ชั่น Audio Mixer ก็ จะปรากฏ Chanel ของ เสียง เป็น ไปตามที่ ได้ กำหนด track คือ Track 1 และ Track 2 ซึ่งทั้ง 2  Track จะโดนคุมความ Peak ของ เสียง ด้วย Master Track เทียบ ได้ กับ การใช้งาน  Mixer
6 -  Audio Gain  สามาระถ กำหนด ไม่ให้ เสียง Peak  ได้ และปรับเสียงให้ดัง เพิ่มหรือลดได้
7 -  Audio Channel สามารถปรับ เสียง จาก Mono  เป็น  Mono Po logic หรือ Stereo ปลอมได้
8 - Adobe Premiere Pro CS5.5 ขึ้นไป ทำงานร่วมกับ Adobe Audition 3 ได้ สามารถ ปรับแต่งระหว่างโปรแกรมได้
9 - Adobe Premiere Pro สามารถทำงานร่วมกับ โปรแกรม After Effects ในการ ปรับแต่ง วีดีโอ หรือการใส่ Motion ต่างๆ
และยังสามารถทำงานร่วมกับ โปรแกรม Adobe Photoshop  การทำข้อความ เคลื่อนไหว สามารถทำบน after Effects ได้โดย การ ใช้งาน Dynamic link
10 - ควรศึกษาเพิ่มเติม ครับ
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
ขอบคุณมากครับ ^^

ยังประสบกับปัญหานี้อยู่ครับ
5. ตอนบันทึกเสียงมาเป็น Chanel เดียวครับ ตอนตัด ก็คลิ๊กขวา เลือก Audio Chanel เป็น ซ้ายทั้งคู่ (จนเสียงออกมา 2 ข้าง) ... แต่พอปิดเปิดใหม่ มันก็กลับกลายเป้นออก ข้างเดียวอีก .... อันนี้ผมเซตผิดที่ หรือว่า มีวิธีอื่นอย่างไรครับ

เด้งกลับมา Chanel เดียวตลอดเลยครับ

เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
ปัญหาน่าจะเป็นที่โปรแกรม มากกว่าครับ ผมทำงานปกติ ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้