สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2764เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ข้อควรระวังในการถ่าย มีอะไรบ้างครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2633
ความดี
1058
เครดิต
924
จิตพิสัย
1277
จังหวัด
เชียงใหม่
หลายครั้งที่หลังจากถ่ายมาแล้วดูฟุตเกิดข้อสงสัยขึ้นว่าทำไมไม่ถ่ายอย่างนู้น อย่างนี้
เสียเวลาต้องมาเพิ่ม ลบ ตัด แปะ  ฯลฯ

อยากขอพี่ๆมีอะไรช่วยแนะนำบ้างได้มั้ยครับ

ปกติผมก็ดูแค่ โฟกัส กล้องเอียง สัดส่วน/ข้อต่อคน ขาไฟ ภาพที่จะสะท้อนท้อนกับอะไรในเฟรม
หรือการถ่ายเหรียญด้านหัว/ธนบัตรที่เห็นรูปในหลวง(พระบรม..ลักษณ์ ขออนุญาตครับ นึกคำไม่ถูก)
แต่ก็ยังโดนตินู่น นี่อยู่บ่อยๆ เพราะดูไม่ละเอียดเองตลอด

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

อยู่ที่ขั้นตอน Pre Production (ขั้นเตรียมการก่อนถ่ายทำ)ครับ
คิดให้ขาด คิดให้ครบจนเห็นภาพในหัวหรือเขียนลงกระดาษ ทบทวนแล้วทบทวนอีก
จนกว่าจะเห็นภาพอย่างละเอียดที่สุดก่อนไปถ่ายทำจริง

ในงานภาพยนตร์จริงๆ จะใช้เวลาเตรียมนานมากเป็นเดือนๆ
ถ้าละเอียดมากๆนี่ไปบล็อคชอทในสถานที่จริงไว้ก่อนเลย ไม่ใช่แค่ไปเดินดูอย่างเดียว
ขั้นตอนมีอีกเยอะครับ แต่ขี้เกียจเขียนละ

แต่มีข้อควรระวังอันสำคัญมากที่ผมเจอมากับตัวเองเลยก็คือ
อย่าใส่ขาเดฟออกกองครับ ถ่ายทำลำบากมาก
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
603
ความดี
435
เครดิต
365
จิตพิสัย
742
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มองดูรอบๆ ทิชชู่ต้องมี ขันน้ำต้องพร้อมครับ

ล้อเล่น
ตามคุณ sticky บอกเลยครับ ที่สำคัญ คิดก่อนถ่าย ช่วยคุณได้ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7649
ความดี
6166
เครดิต
5399
จิตพิสัย
5922
จังหวัด
นนทบุรี
ผมว่าเรื่องพวกนี้ ประสบการณ์จะเป็นตัวบอกเราเองว่า เราควรต้องเก็บภาพ มุมไหน เก็บรายละเอียดอะไรบ้างในงาน เพราะในแต่ละที่มันไม่เหมือนกันครับ ผมเห็นเพื่อนบางคนเรียนจบสูง อ่านตามตำรา แต่สุดท้ายก็โดนด่า กับพี่บางคนทำงานมานาน เค้ารับงานเค้ารู้เลยว่าต้องเก็บภาพแบบไหนบ้าง ผมเองก็โดนเรื่องพวกนี้มาเยอะครับ ขนาดบางครั้งผมมี สตอรี่บอร์ด ผมยังต้องถ่ายซ่อมก็มีครับ

ปล. แค่เป็นอีกหนึ่งมุมมองครับของคนที่ทำงานตามคำสั่ง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้