สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1507เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

เขียนเล่นๆ ก็เป็นเศรษฐีได้ เรื่องจริงที่คนเขียนบทต้องอ่าน...

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

...มีน้องใหม่เม้นท์มาปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องที่เขียนขึ้นจากเค้าโครงจริง เริ่มแรกเขียนลงเว็บพันทิพย์
แล้วนำมาอ่านเป็นบทความเสียง 30 นาทีลงยูทูป มียอดอ่านเพียง 5,877  ครั้ง
เกิดไปติดตาบริษัทหนังรายใหญ่ของเมืองไทย เลยติดต่อมาเพื่อขอซื้อลิขสิทธิ์
ไปต่อยอดเป็นหนังใหญ่ ออกฉายทั่วโลก โดยให้เรากำหนดข้อแม้ตามนี้.-( เลือกทุกข้อก็ได้้ )..

1. ลิขสิทธิ์นี้จะขายขาดหรือขายเฉพาะในประเทศ /ต่างประเทศ / กำหนดมา
2. รับหน้าที่เป็นผู้ช่วย คัดเลือกตัวแสดง ทั้งก่อนและหลัง ร่วมกับทางบริษัทฯ
3. รับผิดชอบดูบทที่สมบูรณ์แล้ว แก้ไขปรับเปลี่ยนถ้าไม่ชอบ
4. รับผิดชอบกำหนดส่วนประกอบในฉาก และสถานที่ถ่ายทำ ว่าต้องมีอะไรเพิ่มเติมบ้าง?
5. ทุกขั้นตอนที่ได้ถ่ายทำ ปรับเปลี่ยนได้...ถ้าดูแล้วอารมณ์ไม่ได้ตามเนื้อเรื่อง
6. รับหน้าที่เป็นผู้ช่วยผู้กำกับ ดูแลส่วนการถ่ายทำทั้งหมด

…ทุกขั้นตอน มีรายได้เป็นค่าจ้างแยกเป็นส่วนๆตามงานที่รับผิดชอบ ( ใครรู้ค่าจ้างรวมให้ที )
เขียนขึ้นเล่าสู่กันฟังสำหรับพี่คนเก่งที่เขียนบทแล้วแต่ไม่ยอมให้ใครอ่านกลัวถูกก๊อปปี้บท
...... ณ วันนี้ คนรุ่นใหม่เข้าวงการมากขึ้น รู้จักเคารพสิทธิ์ของผู้อื่นเยอะขึ้น การแอบลอก
ความคิดของคนอื่นมาอวดอ้างเป็นผลงานของตัวเอง ปัจจุบันมีน้อยแล้วคับ
( บทความเก่าที่เขียนแนะนำไว้ http://p0p-it.blogspot.com/2012/08/1.html )
......ถ้าไม่แน่ใจกลัวถูกลอกความคิด วิธีปกป้องตัวเราเองแบบง่ายๆก็คือ การเขียนลงโซเชียลเน็ตเวิร์ค
เพื่อให้ใครๆรู้จักผลงานของคุณ รับรองไม่มีใครกล้าเอาไปแอบอ้างแน่นอนคับ

….และเพื่อเป็นกำลังใจให้กับนักเขียนหน้าใหม่ที่กำลังจดๆจ้องๆ ไม่ยอมลงมือเขียนสักที
เจอทีไรก็มัวแต่บอกมีโครงเรื่องอยู่ในหัว ว่างเมื่อไหร่เขียนจบรับรองดังแน่
เพียงแต่วันนี้ ยังไม่มีเวลาเขียนเท่านั้น ( ยังไม่ถึงเวลารวย )

…..เริ่มทำตั้งแต่วันนี้ รีบจับปากกาเขียนและพิมพ์ ไม่แน่นะคับเวลาอันน้อยนิดที่คุณมี
อาจทำให้คุณรวยไม่รู้ตัวแบบ "เจ.เค. โรว์ลิ่ง ผู้แต่งแฮร์รี่ พอตเตอร์ …ก็อาจเป็นได้นะคับ "..

หมายเหตุ…
     อยากรู้ไม๊คับว่า น้องใหม่คนเก่งคนนี้ รับทำทั้งหมดกี่ตำแหน่ง รับทำตั้งแต่ข้อ 1- ข้อ 5
ข้อ 6 ไม่รับทำ เพราะ ผมยังเรียนหนังสืออยู่คับ.....( เก่งจัง )

ติดตามอ่านบทความเก่า ได้ที่ http://p0p-it.blogspot.com/

บทความที่เกี่ยวข้อง

dew
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6040
ความดี
6369
เครดิต
5684
จิตพิสัย
5038
จังหวัด
ถ้าไม่แน่ใจกลัวถูกลอกความคิด วิธีปกป้องตัวเราเองแบบง่ายๆก็คือ การเขียนลงโซเชียลเน็ตเวิร์ค
เพื่อให้ใครๆรู้จักผลงานของคุณ รับรองไม่มีใครกล้าเอาไปแอบอ้างแน่นอนคับ

ถูกต้องครับ.....ผมก็ลงไว้เหมือนกัน  และส่งเมล์ไปให้ผู้ใหญ่ในวงการหลายๆค่ายเป็นหลักฐานอีกต่างหาก ก็คือเรื่อง TAXI Meเธอ ตอนนี้บทสมบูรณ์แล้ว เงินมาก็แอ๊คชั่นครับ ( รู้สึกว่า  ผมเป็นคนแรกที่นำบทภาพยนตร์เรื่องยาวมาโพสในเว็บนึ้ )
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
936
ความดี
850
เครดิต
1111
จิตพิสัย
536
จังหวัด
ระนอง
อย่างที่ว่าแหละครับ ถ้าทำแบบนี้ จะมีตัวช่วยให้การันตีได้ว่าใครเป็นคนทำคนแรก

ด้วยการนำเวลามาอ้างอิง
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1510
ความดี
1711
เครดิต
1670
จิตพิสัย
2288
จังหวัด
แค่ชื่อก็น่าดู แล้วครับ  TAXI Meเธอ   
dew
เงิน
6040
ความดี
6369
เครดิต
5684
จิตพิสัย
5038
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-30
ขอโทษพี่น้อง TDF ที่ผมลบบท TAXI  Meเธอ ออก  ตอนนี้บทสมบูรณ์แล้ว ก่อนจะเปิดกล้องผมจะโพสทั้งเรื่องอีกครั้ง เร็วๆนี้แน่นอน
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-30

หามือดีมาช่วยทำแผ่นปิดด้วยนะครับ เลอะจุง
dew
เงิน
6040
ความดี
6369
เครดิต
5684
จิตพิสัย
5038
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-30
วงการบันเทิงบ้านเราไม่เจริญเพราะมีคนดูถูกมากกว่าคนให้กำลังใจ
ดูไม่ออกหรือครับ  นี่คือหน้าหนัง รายละเอียดบอกหมดว่ามีตัวละครอะไรบ้าง เวลาขอสปอนเซอร์ผู้บริหารเขามีเวลาพูดคุยไม่มาก เขาจะตัดสินสนับสนุนเราเท่าไหร่เขาก็จะดูจากภาพเป็นหลัก ส่วนรายละเอียดอื่นๆเลขาจะเป็นคนตรวจสอบแล้วมารายงาน
สรุป นี่คือไกด์ไลน์โปสเตอร์ในเชิงลึก ( อย่ามองผิวเผินให้คิดก่อนทุกอย่างมีเหตุผลอธิบายได้ )
ส่วนโปสเตอร์จริงให้ด็อกเตอร์เฮดมือ 1 ของประเทศไทยทำ

และอีกอย่างที่เห็นมันเป็นภาพค็อปมาอีกที หัวมันถึงขาด
dew
เงิน
6040
ความดี
6369
เครดิต
5684
จิตพิสัย
5038
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-30
ไกด์ไลน์หน้าหนังตัวเต็ม

สไลด์ | รูปย่อ | ภาพใหญ่ รูปภาพ

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-01
คงไม่มาม่า(อีกรอบ)นะ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
pixsolute ความดี +1 2013-07-01 ^_^
dew
เงิน
6040
ความดี
6369
เครดิต
5684
จิตพิสัย
5038
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-02
ตอนนี้ผมโพสบท TAXI  Meเธอ ตัวเต็มแล้วครับ ที่

ThaiDFilm Discussion  ฟอรั่มคุยเรื่องกล้อง DSLR  ( คอยดูผมจะใช้ 60D ถ่ายหนังใหญ่ )

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้