สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1868เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

ขอสอบถามเรื่องไฟล์ Pana AGAF102 กับ Mac ครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
379
ความดี
375
เครดิต
341
จิตพิสัย
458
จังหวัด
นครปฐม
สวัสดีครับ ผมมีปัญหากับการโหลดไฟล์จากการ SD ของกล้อง PANASONIC AG AF 102 ครับ ตอนโหลดเข้ากับ Finder ในเครื่องแมคแล้วมันไม่เป็นโฟลเดอร์เหมือนวินโด้ครับ เวลาดับเบิลคลิกเข้าไปกลายเป็นเหมือนกับการเปิดด้วย ควิกไทม์ ครับ ผมต้องการเปิดไฟล์แล้วจัดการกับ Finder ได้ครับ พวกก๊อปปี้ เลือกไฟล์ อะไรเช่นนี้อ่ะคับ
เงิน
379
ความดี
375
เครดิต
341
จิตพิสัย
458
จังหวัด
นครปฐม
เปิดด้วยแมคแล้วเป็นแบบนี้ครับ โฟลเดอร์ Private  คือโฟลเดอร์ที่มีฟุตอยู่ครับ
เงิน
379
ความดี
375
เครดิต
341
จิตพิสัย
458
จังหวัด
นครปฐม
เมื่อดับเบิลคลิกมันจะเปิดโปรแกรมควิกไทม์ครับ แล้วไม่สามารถก๊อปปี้หรือจัดการไฟล์ได้เลยครับ
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ผมไม่ได้ใช้แมค ครับใช้วินโดว์
เหมือนต้องหาโปรแกรมแปลงไฟล์มาใช้ชื่อ ClipWrap
ถึงจะเห็นไฟล์ ใครรู้จริงมาตอบให้ด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1669
ความดี
765
เครดิต
629
จิตพิสัย
590
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-04
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ คลิกขวาแล้วเลือก show package content ครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
909
ความดี
1126
เครดิต
1039
จิตพิสัย
766
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-05
ปัณหานี้ผมเคยเจอมาครับ ผมถามก่อนว่าคุณใช้ macbook หรือ I mac ครับ ถ้าเป็น macbook ผมพอจะบอกปํญหาได้อยู่ครับ
ผมคิดว่าคุณคงลง ตัว paragon NTFS (เจ้าตัวนี้ใช้อ่านข้อมูลจากฝาก PC ถ้ามาใช้ฝาก mac ส่วนฝาก PC ถ้าเอาข้อมูลฝาก mac มาใช้ก็ต้องลง mac drive ประมาณนั้นมั้งครับ)
ไว้ในเครื่อง macbook แล้วแต่ก็ยังไม่สามารถ ลากไฟล์ของ  pana  ag-af 102 จากการ์ดลงเครื่องได้
ซึ่งนามสกุลของตัวนี้คือ .MTS (ใช้กับฝั่ง PC)
ซึ่งถ้าคุณใช้ฝั่ง PC คงไม่มีปัญหา ถ้าเป็นฝั่ง mac จะมีปัญหาอย่างแน่นอน
...คุณต้องมาดูเครื่อง macbook ของคุณถ้าเป็นรุ่นใหม่ คือรุ่นที่เป็น macbook pro(ไม่มี white แล้ว) OS
เปลี่ยนใหม่หมดถึงจะลง paragon NTFS แล้วยังไงมันก็ไม่อ่านครับ ผมหมายถึง .MTS ครับ
....แต่ถ้าเป็น macbook white ให้ลง paragon NTFS ยังไงก็เห็น และอ่านด้วย พราะ OS ยังเดิมแบบเก่าๆอยู่
ซึ่งผมใช้กล้องตัวนี้กับกล้องcanonอยู่ กับ macbook white 13"  backup ให้ลูกค้าอยู่ครับ
ถ้าเป็น .mov ละก็ พี่ mac ทุกรุ่นเค้าชอบมากสะดวกโยธินเลยครับ
แนะนำว่าควรติด notebook PC ไว้ครับ ถ้าจะใช้กล้อง Pana ag-af 102 มันสะดวกกว่าครับ
โดยส่วนตัวผมยอมรับว่า mac เขา backup ข้อมูลจากการ์ดลงเครื่องไวมาก ยิ่งเป็น cardreader USB0.3 ไวแท้ครับ
..ความเห็นนี้เป็นประสบการณ์ที่ผมเจอมา และผมไม่ได้เก่งเรื่อง comฯ มาก ใช้ถามรุ่นพี่ๆเอาครับเลยไม่ลงลึกด้านวิชาการมากครับ และที่ผมเขียนมา คือกรณีปัญหาการถ่ายโอนข้อมูลจาก การ์ดของกล้องพานาโซนิค AG-AF 102 ลงเครื่อง macbook ครับ
ไครมีประสบการณ์สามารถแชร์ได้ครับ
ขอบคุณครับ     
เงิน
379
ความดี
375
เครดิต
341
จิตพิสัย
458
จังหวัด
นครปฐม
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์5 ต้นฉบับโพสต์โดยroek6969เมื่อ2013-07-05 01:32เผยแพร่ :
ปัณหานี้ผมเคยเจอมาครับ ผมถามก่อนว่าคุณใช้ macbook หรือ I mac ครับ ถ้าเป็น macbook ผมพอจะบอกปํญหาได้อยู่ครับ
ผมคิดว่าคุณคงลง ตัว paragon NTFS (เจ้าตัวนี้ใช้อ่านข้อมูลจากฝาก PC ถ้ามาใช้ฝาก mac ส่วนฝาก PC ถ้าเอาข้อมูลฝาก mac มาใช้ก็ต้องลง mac drive ประมาณนั้นมั้งครับ)
ไว้ในเครื่อง macbook แล้วแต่ก็ยังไม่สามารถ ลากไฟล์ของ  pana  ag-af 102 จากการ์ดลงเครื่องได้
ซึ่งนามสกุลของตัวนี้คือ .MTS (ใช้กับฝั่ง PC)
ซึ่งถ้าคุณใช้ฝั่ง PC คงไม่มีปัญหา ถ้าเป็นฝั่ง mac จะมีปัญหาอย่างแน่นอน
.......

ขอบคุณครับ ตอนนี้ใช้ MBP 15 MID2012 ครับ เครื่องผมลง Paragon ไว้เปิด ฮาร์ดดิสก์ PC ครับ ผมสามารถลากไฟล์จากการ์ดลงเครื่องได้ครับ แต่ต้องลากทั้ง ICON Private แบบนั้นเลย เวลาตัดก็ต้องอิมพอททั้งไอค่อน มันไม่สะดวกเลยครีับ
เงิน
603
ความดี
435
เครดิต
365
จิตพิสัย
742
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-07
ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มหรอกครับ ตรง private ที่เป็น icon quicktime นั้นจริงๆแล้วมันเป็น folder ให้ใช้วิธี click ขวา แล้วเลือก show package contents ครับ มันจะแสดง folder ที่อยู่ข้างใน แล้วคุณก็ทำแบบนี้ย่อยลงไปเรื่อยๆก็จะเจอไฟล์ อยู่ในนั้น แหละครับ (ผมจำไม่ได้ว่าชื่อ folder ย่อยลงไปคืออะไรแต่ทำตามผมบอกมีแน่นอน)

หรือถ้าคุณใช้ final cut pro หรือ imovie ก็ให้ใช้คำสั่ง import มันจะแสดง footage ที่อยู่ข้างในให้คุณเลือก import เองครับ

**** จากคนที่ใช้ mac และ gf1
เงิน
603
ความดี
435
เครดิต
365
จิตพิสัย
742
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-07
เอาใหม่ไปหยิบการ์ดมาดูให้ละครับ

Private > *show package contents* > AVCHD > *show package contents* > BDMV > STREAM > *.mts
เงิน
379
ความดี
375
เครดิต
341
จิตพิสัย
458
จังหวัด
นครปฐม
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-08
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์8 ต้นฉบับโพสต์โดยdatianเมื่อ2013-07-07 21:17เผยแพร่ :
เอาใหม่ไปหยิบการ์ดมาดูให้ละครับ

Private > *show package contents* > AVCHD > *show package contents* > BDMV > STREAM > *.mts

โอ้ ขอบพระคุณมากครับ ในที่สุดก็ค้นพบทางสว่างครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้