สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1688เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

เวิร์คช็อพงานแต่ง( สำหรับงานอีเว้นท์ ) น้องใหม่ต้องดูๆๆๆๆ

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

พอดีได้ตัวอย่างการขอแต่งงานของประเทศเกาหลี หลายคนคงได้ดูแล้ว แต่สำหรับน้องใหม่ที่ยังไม่ดู
ไปดูกันก่อน จบแล้วค่อยเก็บความรู้คับ...
http://www.youtube.com/watch?v=hXiCB6SZp4U

…นี่คือสุดยอดของงานแต่งที่เพอร์เฟ็กซ์ในแง่การจัดงาน (อีเว้นท์ ) และการนำเสนอ( เป็นวีดีโอ )  
เรานำมาเปรียบเทียบกับงานน้องใหม่ที่เห็นความผิดพลาดบ่อยในเว็บว่ามีอะไรบ้าง?.
..ลองเปิดดูอีกที ( เปิดเทียบตามเวลาที่แนะนำเลยคับ)..

1. ตั้งแต่นาทีที่ 0 - 1.35 เ
ป็นการนำเสนอเบื้องหลังการจัดงาน สั้นกระชับเข้าใจง่าย
    ถ้าเทียบอัตราส่วนคลิปนี้ยาว 7.30 เบื้องหลัง 1.30 เท่ากับ 1ต่อ7 ฉนั้น ใครทำ MV
    งานแต่งเพลงยาว 4 เบื้องหลัง มีให้แค่ 35 วิ โดยประมาณ ( 7 หาร 240 นาที )
    งานน้องใหม่ มักจะเห็นการนำเสนอเบื้องหลังนานเกินจนน่าเบื่อ ด้วยเพราะมี เครน ดอลลี่
    ตัวบิน (ซีนเหล่านี้ใช้เวลานานในการนำเสนอ ) ไหนจะมีซีน แต่งหน้า แต่งตัว อื่นอีกเยอะ
    กว่าจะเข้างานจริง ก็นานจนคนดูเบื่อ (แต่คนทำชอบ ) ..
2. เปิดดูไปเรื่อยๆ จะเห็นการนำเสนอแต่ละช่วงของงาน
สั้นกระชับไม่ยาวจนคนดูรู้สึกเบื่อ ( ชอบๆ )
    ให้เริ่มสังเกตุนาที 4.27 สาวยืนดูทีวี (ชายบอกความในใจ ) สิ้นสุดที่ 5.00 น่าตกใจไม๊คับ
    ความยาวของVTR แค่ 30 วิ ถ้าเป็นงานน้องใหม่ นำเสนอกันตั้งแต่ตอนเรียนกว่าจะจบปัจจุบัน
    รับรองสาวยืนจนเมื่อยแล้วเมื่อยอีก …( นานจนสาวเป็นลม )
3.  นาทีที่ 6.02 ตัวแสดงทุกคนที่หายไป กลับมารวมกันในซีนนี้ รวมทั้งเพื่อนสาวที่ไม่อยู่ตอนต้นด้วย

อารมณ์ที่ถูกบีบตอนต้นถูกปลดปล่อยในตอนจบ ( เหมือนลูกโป่งที่ถูกสูบลมจนแตกระเบิด )
     สังเกตุการตัดต่อ ไม่มีสโลว์ ไม่มีการสัมภาษณ์ ไม่เน้นส่วนใดส่วนหนึ่งเป็นพิเศษ
     หรือนานเกินไป ตัดทุกเหตุการณ์ร้อยเรียงกันทุกคนในงานสำคัญหมด สังเกตุจากการตัด
     เท่าๆกัน ถ้าเป็นน้องใหม่คงมีซีนเหล่านี้ xxxxxxxx....( ดูเป็นแล้ว เดาเอาเองนะคับ )..

สำหรับแนวทางในการทำMVชุดนี้ ผมเดาเอาเองนะคับว่า เปิดละครตอนต้น หญิงชายคุยกันถึง
     เรื่องงานแต่ง แต่ฝ่ายชายไม่พร้อมเลยลุกเดินหนี ฝ่ายหญิงเลยลุกมาชวนเจ้าสาว ( บอกนัยๆ )
     แล้วผ่านขั้นตอนต่างๆในแต่ละเหตุการณ์ เข้าใจว่านี่คือเวลาจริง ( เหตุการณ์จริงตัดต่อเวลาเท่ากัน )
     ทุกอย่างเร็วหมด เพราะไม่ต้องการให้เจ้าสาวรู้ตัวว่า กำลังเจออะไร พอจะคิดก็เปลี่ยนพาไปเจอ
     เหตุการณ์ใหม่ พอจะมองว่า..มีความหมายอะไรทุกอย่างก็เปลี่ยน จนมาหยุดดู VTR ของเจ้าบ่าว
     จึงเริ่มรู้แต่ก็ยังงงๆ ส่งอารมณ์ด้วยนักร้องดังร้องเพลงMY LOVE ทุกอย่างก็ค่อยเฉลยเหมือนปลดปล่อย
    เทียบกับเส้นกราฟที่เคยแนะนำก็คือ กราฟค่อยๆพุ่งจนสูงสุดปรอทแตก นั่นล่ะคับ ( เดาอาจผิดก็ได้ )

สรุป การนำเสนอเบื้องหลัง..ก่อนเข้า MV ไม่ควรยาวจนน่าเบื่อ

…เวลาแต่ละช่วงในการนำเสนอ... เป็นสิ่งสำคัญสุด ยาวไปคนเบื่อพาลไปถึง...

…อารมณ์คนดูต่อไม่ติด สำคัญนะคับระวังอย่าให้รู้สึกเบื่อช่วงใดช่วงหนึ่ง เช็คจากตาที่ดูทีวี
         ต้องมองตลอด (เมื่อใดคนดูหันไปทำสิ่งอื่นแทน เช่น รับโทรฯ หรือคุยกันแสดงว่าคนดูเริ่มเบื่อ)
     …
อุปกรณ์เสริม เช่น เครน ดอลลี่ ตัวบิน ภาพสโลว์ อาจไม่จำเป็น ( น้องใหม่คนจนมีเฮ )
     …
MV นานไป บ่าวสาวอาจเป็นลมบนเวที เคยเห็นMVงานแต่ง น้องใหม่นำเสนอยาว 15 นาที
        (หรืออาจยาวกว่านั้น) ดูจนเจ้าสาวเป็นลมกลางเวทีเพราะอดนอน 1 คืน ไหนต้องยืนรับแขก
        ตอนเช้า เย็นยืนหน้าซุ้มต่อตั้งแต่ 6 โมงจนถึงบนเวที 2 ทุ่ม เห็นยืนโยกเยกบนเวที เดาว่าเดี๋ยว
        ต้องเป็นลมแน่.. ดูไปแค่ 10 นาทีล้มทั้งยืน ( ระวังนะคับ ใช้เวลานำเสนอนานสงสารเจ้าสาว )

… อย่าสับสนรายการขอสาวแต่งงานในทีวี นั่นเป็นธุรกิจ เขาลงทุนไปแล้วจะนำเสนอยาว
          แค่ไหนก็ได้ เพราะรายการของเขาเอง ( เห็นเขาทำยาวจะทำบ้าง..เรื่องจริงทำไม่ได้นะคับ )

ตั้งแต่ MV ชุดนี้นำเสนอลงยูทูป สาวๆเม้นท์มาเต็มเว็บ อยากให้เจ้าบ่าวในอนาคตทำเซอร์ไพรซ์
แบบนี้บ้าง อ่านแล้วสงสารเจ้าบ่าว ว่าจะเอาจากเงินไหนมาทำ ที่เห็นนี้เป็นชุดขอแต่งเท่านั้น
ยังไม่ถึงงานหมั้น ยังไม่ถึงงานแต่ง คิดแล้วอดดีใจไม่ได้ " ที่ผมแต่งงานแล้วคับ " (โชคดีจัง)

www.p0p-it.blogspot.com

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
465
ความดี
354
เครดิต
330
จิตพิสัย
389
จังหวัด
สุดยอดมากครับ ดูคลิบและอ่านแนวทางแล้วได้ความรู้มากเลย สุดยอดครับ ขอบคุณที่หาคลิบดีๆและการสอนที่ดีมีความรู้เพิ่มเติมมาแบ่งปัน ผมยังไม่แต่งอยากจะทำแบบนี้บ้างแต่คงยากทุนไม่หนา
เงิน
1438
ความดี
361
เครดิต
242
จิตพิสัย
967
จังหวัด

วิเคราะห์ได้ดีมากเลยคับ ขอบคุณมากคับ
เงิน
627
ความดี
414
เครดิต
373
จิตพิสัย
555
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
สุด สุด ครับ ขอบคุณครับถ้ามีอีกเอามาให้ดูอีกนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้