สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2172เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

พิมพ์ฟอนต์ภาษาไทย แต่ตัวซ้อนกันเช่นคำว่า "ที่" แก้อย่างไรครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
358
ความดี
282
เครดิต
308
จิตพิสัย
137
จังหวัด
นครปฐม
จะทำการพิมพ์ฟอนต์ภาษาไทยลงในงานครับ
แต่เวลาพิมพ์อะไรที่มันซ้อนกัน 3 ตัว เช่น ที่ , นี้ , สิ่ง, เป็นต้น

มันจะไปซ้อนกันครับ อย่างคำว่า "นี้"  ไม้โท จะไปซ้อนกับสระอี ทำให้มันเหมือนพิมพ์ผิดว่า นี เฉย ๆ

ผมต้องแก้ด้วยการพิมพ์ไม้โทแยก แล้วค่อยเลื่่อนมาวางข้างบน
ทีนี้บางทีมีงานที่ต้องพิมพ์เยอะ จะทำทีละอัน ๆ ก็ไม่ไหวครับ

มีวิธีแก้ไขไหมครับผม ลองเปลี่ยนฟอนต์แล้วก็เป็นเช่นกันครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1366
ความดี
1464
เครดิต
1282
จิตพิสัย
1600
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ทำ CG ในตัวโปรแกรมเองตกแต่งอะไรไม่ค่อยสะดวกเท่าไร..

ลงทำใน Photoshop Save ไฟล์เป็น *.psd หรือ *.png  Transparent..

จะสะดวกกว่านะ..

(เป็นเพียงความเห็นส่วนตัว!)
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถ้ามีเวลา ผมจะลง Boris RED เพิ่มเข้าไป แล้วทำไตเติ้ลในนั้นครับ มันจะมีฟังชั่นในการดันสระขึ้นไปในตำแหน่งที่ต้องการได้ ...

แต่ถ้ารีบ ๆ ผมก็ปล่อยไปแบบนั้นเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่เจอสระลอยมากกว่า ไม่ซ้อน สามารถอ่านได้ ถึงจะดูไม่เรียบร้อยก็ตาม ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6432
ความดี
5689
เครดิต
5521
จิตพิสัย
5867
จังหวัด
ชุมพร
ฟอร์นไม่สนับสนุนกันครับ ปัญหาโลกแตก ฟอร์นที่สนับสนุนกันดันไม่ถูกใจอีก
ผมทำที่ Ai ไฟล์เล็ก หรือ Ps ก็ได้ไฟล์ใหญ่กว่าหน่อย แก้ไขง่าย มันลิ้งกันได้เลย และที่สำคัญ มันคมกว่าที่ใช้ใน Pr
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้