สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3716เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

จาก CS6 กลับไป CS3

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
120
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถามท่านผู้รู้จากมือใหม่คับ...พอดีผมเคยตั้งโปรเจคงานไว้ใน Premiere CS3 แล้วดันไปแก้ใน CS6  ต่อมาเจ้าเครื่องที่ลง Premiere CS6 ดันเจ๊ง ไม่ทราบว่ามันจะมีวิธีกลับไปเปิดโปรเจคงานใน Premiere CS3 ได้มั๊ยคับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
ไม่เคยลองทำนะครับ แต่ลองวิธีนี้ดู

ถ้าเปิดไฟล์โปรเจ็คไม่ได้ เพราะโปรแกรมเก่ากว่าไฟล์ที่เซฟไว้ ก็ให้เปิดโปรเจ็คใหม่ด้วยโปรแกรมปัจจุบัน แล้ว Import ไฟล์โปรเจ็คนั้นเข้าไปแทน น่าจะใช้แทนกันได้นะครับ ลองดู (แต่ห้ามลบไฟล์เก่าเด็ดขาดนะครับ)

ถ้าไม่ได้ ก็ขออภัยครับ ถ้าได้ก็มาบอกกันด้วยจะได้เป็นความรู้ให้ท่านอื่นๆ ต่อไป
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
120
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (nutartworks)
ขอบคุณ nutartworks มากนะครับเด๋วจะลองกลับไปทำดูฮะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
ไม่สามารถครับ  ต้องใช้ 6 อย่างเดียว.... ลง cs6 ที่บ้าน แล้ว เอ็กพอร์ทเลยครับ..
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-11
ไม่สามารถเปิดใน version ที่ต่ำกว่าได้ครับ
ต้องลง CS6 ก่อนถึงจะเปิด project งานดังกล่าวได้ครับ

แต่ถ้าต้องการที่จะนำงานจาก version ที่สูงกว่ามาตัดใน version ที่ต่ำกว่าก็พอมีวิธีครับ

ไปที่ File>Export>EDL
การ Export EDL จะเป็นการ Export เฉพาะ Sequence ที่เราเลือกนะครับ
งานทุกอย่างจะสามารถนำไปเปิดใน Version ที่ต่ำกว่าได้  
แต่พวก Effect อาจจะไม่มานะครับ พอเรา Import File เข้าไปตัดใน Version ที่ต่ำกว่า
โปรแกรมมันจะหาไฟล์ไม่เจอ เราก็แค่ทำการ Link Media ทุกไฟล์ โปรแกรมก็จะเจอแล้วก็เริ่มตัดงานได้ครับ

ปล.การ Export EDL สามารถนำ Project ไปตัดในโปรแกรมอื่นได้ด้วยนะครับ
       เช่น PR > FCP  หรือโปรแกรมอื่นๆได้ครับ มันเจ๋งตรงนี้นี่แหละครับ

เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวและประสบการณ์ตรงนะครับ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้