สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5357เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

แปลงไฟล์แล้วภาพไม่ชัด

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2261
ความดี
741
เครดิต
715
จิตพิสัย
566
จังหวัด
เชียงใหม่
คือเรื่องของเรื่องครับผมถ่ายไฟล์ VDO มาเป็นไฟล์ MOV แล้วจับโยนเข้าโปรแกรม SonyVegas เลยครับจากนั้นตอน Save ผม Save เป็น AVCHD Video (.m2t)  ขนาด 720ครับ โดยปกติครับแล้วขนาดไฟล์มันใหญ่ ประมาณ 200 MB ความยาวคลิปก็แค่ 2.00 นาที บางทีขนาดไฟล์เป็น 2 GB ก็มีถ้าคลิปผมยาวทีนี้ผมจะอัพลง youtube แต่มันนานผมเลยตัดปัญหาโดยการแปลงไฟล์โดยใช้โปรแกรม Format Factory ครับแปลงเป็น MP4 AVC (H264) ครับปรากฏว่าภาพที่ได้มานั้นไม่คมชัดเท่าตอนแรกแต่ขนาดไฟล์ลดลงมากอย่างเห็นได้ชัดครับภาพที่ได้นั้นแตกนิดหน่อยครับพอทนได้ แต่ผมอยากรู้วิธีแปลงไฟล์ให้ขึ้น youtube แล้วมีภาพที่ใกล้เคียงกับต้นฉบับตอน Saveออกมาใหม่ๆแต่มีขนาดไฟล์ไม่ใหญ่พอที่จะไม่รอนานในการอัพลงครับ อยากรู้จริงๆช่วยแนะนำได้ครับหรือบอกเป็นวิธีๆเลยก็ได้ครับหรือมันเป็นปกติอยู่แล้วกับการแปลงไฟล์แล้วเป็นอย่างอาการของผมครับยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณไทยดีและสมาชิกเวปทุกคนครับขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1060
ความดี
803
เครดิต
716
จิตพิสัย
1444
จังหวัด
อุดรธานี
ลองโปรแกรมนี้ครับ "any video converter" เป็นฟรีแวร์ ปรับค่าได้หลายอย่างมาก
กรณีที่น้องต้องการปรับความคมชัดของภาพ ให้ปรับที่ Video Bitrate นะครับส่วนค่าไหนเหมาะสมก็
ลองปรับดูเอาครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้าไม่เชี่ยวชาญจริงๆ แนะนำให้เรนเดอร์ด้วย Sony AVC - ใช้เทมเพลต Internet แล้วเลือก resolution/frame rate/bit rate ให้เหมาะสมเอาละกันครับ

วิธีนี้ อาจไม่ให้ผลดีที่สุด แต่ซับซ้อนน้อยที่สุด น่าจะเหมาะกับมือใหม่ละครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
170
ความดี
60
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ขอนแก่น
เข้าไปที่ "การตั้งค่า" ครับ จากนั้นคลิกเลือกที่ "อัตราบิต (KB/s)"
จากนั้นเลือกบิตเรตได้เลยครับว่าจะเอาเท่าไร จะกรอกตัวเลขเองก็ได้ครับ
บิตเรตยิ่งสูงภาพยิ่งชัด แต่ขนาดไฟล์ก็จะใหญ่ตามไปด้วย
ลองปรับดูครับ แล้วแต่ชอบ..
  • รูปภาพ:23-9-2556 23-36-23.jpg
  • รูปภาพ:23-9-2556 23-37-11.jpg
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
beer7 ความดี +1 2013-10-12 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้