สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1118เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

งานแบบนี้มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือที่บ้านผมทำโรงงานแยกและรีไซเคิลขยะฮะ ช่วงนี้กำลังตั้งเป้าทำให้โรงงานเป็นมาตราฐานสากลคับ ก็เลยมีความคิดที่จะทำวีดีโอให้ความรู้ด้านความปลอดภัยในโรงงานนะฮะ แล้วก็ไปเจอ วีดีโอตัวนี้ครับ เลยอยากรู้เรื่องค่าใช้จ่าย

ผมเองพอจะเคยถ่ายวีดีโอกับตัดต่อ แต่ก็แค่พวกกิจกรรมในโรงงาน แล้วก็รู้สึกสนุกดี เป็นไปได้ ก็อยากให้ประเมิณค่าใช้จ่าย แบบแยกรายละเอียด เช่น ค่าบท ถ่ายทำ ตัดต่อ กราฟฟิค ลงเสียง เผื่อมีบางส่วนผมอยากลองทำเอง เช่น ถ่ายกับตัดต่อ จะได้ประหยัดค่าใช้จ่าย มันเป็นวีดีโอที่ดูเป็นการภายในไม่ได้ไปฉายที่ไหนอยู่แล้วคับ

คิดว่างานตัวนี้นี่คุณภาพเป็นไงครับทั้งเร่ือง บท การถ่าย ตัดต่อ กราฟิค เผื่อผมจะได้เอาไว้ไปเป็นแนวทางครับ ศึกษาครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
คลิปวีดีโอที่ให้มา ผมรู้สึกเหมือนดูสื่อการสอนเลยน่ะครับ
แต่ถ้าตรงกับจุดประสงค์ของคุณที่จะให้ความรู้กันภายในก็คงโอเคนะครับ แต่คนภายนอกคงดูไม่ไหว ถ้าไม่ได้มีความอยากรู้อยู่ก่อนหน้าแล้ว

โดยส่วนตัวผมว่า ไหนๆ ก็จะทำแล้ว น่าจะทำเผื่อคนอื่นๆ ด้วยดูเหมือนกันนะครับ อย่างน้อยอาจเพื่อประโยชน์ของนักศึกษาที่ต้องการความรู้ ซึ่งเป็นข้อมูลเฉพราะแบบนี้ แถมยังได้โดยตรงมาจากเจ้าของโรงงานเองเลยด้วย

แค่เจ้าของมีไอเดียเอง ผมก็รู้สึกอยากดูอยากรู้แล้วล่ะครับ

ซึ่งก็เป็นที่มาที่ผมมีความเห็นว่า เรื่องการเขียนบท คุณน่าจะลองเขียนเองดูก่อนนะครับ เพราะคุณน่าจะมีความรู้ และสิ่งที่อยากบอกอยู่ในใจดีที่สุดอยู่แล้ว ถ้าให้ผู้อื่นมาเขียน เขาก็น่าจะต้องซักถามข้อมูลจากคุณอยู่ดี จนได้คำตอบที่ครบถ้วนสมบูรณ์จึงจะนำไปรวบรวมและหาวิธีเล่าเรื่อง ซึ่งตรงนี้คุณเองอาจสามารถรวบรัดขั้นตอนได้ เขียนทุกสิ่งที่อยากบอก อยากเล่า แนวไอเดีย แล้วลองรวบรวมเป็นลำดับการเล่าดูครับ ต่อมาค่อยเอามาปรึกษาคนอื่นๆ ที่ถนัดการคิดวิธีเล่าเรื่องก็ได้ครับผม

ไม่แน่ว่า อาจออกมาในรูปแบบสารคดีก็ได้ครับ มีสารคดีเกี่ยวกับโรงงานอยู่บ้างนะครับ ลองดูเป็นอีกหนึ่งวิธีครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้