สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2794เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

อยากทราบเทคนิคการทำภาพซ้อนอย่างนี้ค่ะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
226
ความดี
207
เครดิต
198
จิตพิสัย
55
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สอบถามพี่ๆหน่อยค่ะ
เป็นงานเรียนค่ะ เพิ่งเริ่มใช้  after effect  เป็นครั้งแรกอยากทราบเทคนิคการนำภาพเคลื่อนไหวไปใส่ใน element  ต่างๆ ของตัวแบบ อย่างเช่นในรูปเสกซ นี่้

และเอาภาพเคลื่อนไหวไปใส่ใน  ช่องหน้าต่าง / กรอบประตู / ส่วนที่ยื่นออกมา ตามแบบเสกซ นี่หน่ะค่ะ

เพิ่งจะเริ่มใช่ After Effect  เป็นครั้งแรกค่ะ
แต่พอมีพื้นฐาน การคีย์ green screen บ้างนิดหน่อย + ถนัดกับโปรแกรม Adobe
ยินดีน้อมรับคำแนะนำทุกประเภทค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆค่ะ

เงิน
226
ความดี
207
เครดิต
198
จิตพิสัย
55
จังหวัด
ถามเรื่อง Pre production นิดหนึ่ง
ถ้าอยากจะ insert ภาพเคลื่อนไหวในตัวคน เช่นส่วนของผิวหนัง
อย่างนี้ถ้าเพนท์ ผิวตัวแบบ เป็นสีเขียว แล้วสามารถเอาไป คีย์ได้รึเปล่าคะ
เงิน
226
ความดี
207
เครดิต
198
จิตพิสัย
55
จังหวัด
พอดีกูเกิลจนทราบคำตอบของการ corner tracking แล้วค่ะ

แต่การเอา VDO ไปใส่ในผิวของตัวแบบยังไม่เจอเลยค่ะ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

- อาจจะลองถ่ายคนทั้งตัวบนฉากกรีนสกรีน จากนั้นคีย์ตัว Background ออก ให้เหลือเฉพาะคนคู่ ...
- จากแทรคคนคู่ที่ได้ ให้ก๊อปปี้เป็น 4 แทรค โดย 2 แทรคแรก มาสก์คนซ้ายออก และ 2 แทรคที่เหลือ มาสก์คนขวาออก ...
- มาถึงตอนนี้ แต่ละคนจะมี 2 แทรคให้เล่น ก็จะให้แทรคแรกของแต่ละคนคงรายละเอียดตามปกติไว้ ส่วนอีกแทรคนำมาใช้ทำมาสก์สำหรับแทรคภาพตึก (หรือท้องฟ้า) ที่ต้องการให้ซ้อนอยู่ในตัวคน ...
- สุดท้าย สมมุติว่าต้องการให้ส่วนหัวเป็นภาพคนที่มีรายละเอียดปกติแล้วค่อย ๆ เฟดมาเป็นภาพตึก (หรือท้องฟ้า) ลงไปจนถึงปลายเท้า ก็ให้น้ำแทรคทั้ง 2 มาผสมกันอีกทีด้วยมาสกต์ ...

ผมอาจจะไม่ค่อยเคลียร์เรื่องโจทย์ที่กำหนดมา แต่วิธีการก็จะใช้ประมาณนี้ ส่วนคำสั่งใน After Effect ลองหาดู ผมจะเล่นแต่ Boris RED เสียมากกว่า ซึ่งหลักการก็จะคล้าย ๆ กันครับ ...

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
289
ความดี
3224
เครดิต
3232
จิตพิสัย
3859
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-28
แบบง่ายๆก็ซ้อนไว้ข้างบน แล้วปรับOpacityเลเยอร์ข้างล่างให้บางลงครับ ก็จะมองเห็นทั้ง2ชั้น
เงิน
226
ความดี
207
เครดิต
198
จิตพิสัย
55
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-29
ตอบกลับโพสต์ 3 โพสต์ของ (vfspostwork)
ขอบคุณมากค่ะ

แอบถามนิดหนึ่งว่าตัวคนที่ต้องการ track แล้วเอาภาพเคลื่อนไหวใส่เข้าไปในชุด ควรใส่ชุดสีอะไรดีค่ะ
ถ้าถ่ายในกรีนสกรีนแล้ว ใส่ชุด สีดำ จะ track ง่ายกว่าไหมคะ
ตอนนี้ตัดใจเรื่องเอาภาพเคลื่อนไหวไปใส่ในผิวคนแล้วค่ะ แอบยาก
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-29
ลองเซริทเพิ่มคำว่า track matte น่าจะช่วยได้เยอะครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-29
ตอบกลับโพสต์ 5 โพสต์ของ (cha_cha)
ถ้าเป็นการคีย์เพื่อต้องการให้ได้ outline คน สามารถใส่สีอะไรก็ได้ที่ไม่ตรงกับพื้นหลัง กรณีใช้ฉากหลังเป็นเขียว ก็อย่าให้ตัวคนมีสีเขียวเท่านั้นเอง หรือ จะมีก็ได้ แต่ต้องไม่อยู่ในส่วนขอบ แล้วเราก็มามาสก์ (gabage mask) ส่วนนั้นออกทีหลัง แต่ถ้าคนเคลื่อนไหวออกจากตำแหน่งอีก ก็เอา mask ตัวนั้น tracking ตามคนไป จะได้ไม่ต้องคอยขยับทีละเฟรม ...

แต่ถ้าต้องการคีย์แยกออกเป็น 3 ส่วน คือ ฉากหลัง - เสื้อผ้าคน - ผิวหนังคน ... วิธีที่ง่ายคือ ใส่เสื้อผ้าเป็นสีเดียว (จริง ๆ จะหลายสีก็ไม่ผิดกติกา แต่ต้องไม่ตรงกับฉากหลัง และ ไม่ใกล้เคียงกับผิวหนัง พยายามให้เป็นสีคู่ตรงข้ามได้ยิ่งดี ลองเปิด color wheel เลือกสีดู) เมื่อคีย์ ฉากหลังออก, เสื้อผ้าออก ก็จะเหลือส่วนที่เป็นผิวหนัง ... เวลาเอามาทำงาน ก็แยกเป็น 3 แทรค / คน จากนั้นก็เล่นได้ตามสะดวกครับ ...

อ้างอิง
แอบถามนิดหนึ่งว่าตัวคนที่ต้องการ track แล้วเอาภาพเคลื่อนไหวใส่เข้าไปในชุด ควรใส่ชุดสีอะไรดีค่ะ
ถ้าถ่ายในกรีนสกรีนแล้ว ใส่ชุด สีดำ จะ track ง่ายกว่าไหมคะ

คำว่า track ที่กำลังพูดถึงนี่ หมายถึงการคีย์ (keying) ที่เป็นการแยกคนออกจากฉากหลัง หรือเปล่าครับ แอบงง เพราะการ tracking ในความเข้าใจของผม คือการทำให้วีดีโอติดตามวัตถุ -"-
เงิน
226
ความดี
207
เครดิต
198
จิตพิสัย
55
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-10-04
ขอบคุณมากๆๆๆๆเลยนะคะ
ขอโทษด้วย พอดีสับสนระหว่าง มาร์กกับคีย์ แต่เข้าใจว่าสองเทคนิคนี้ใช้ร่วมกันได้ใช่รึเปล่าคะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้