สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1867เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

อยากจะทำรายการแกล้งคนขำๆ สนุกๆ ให้คนดูคลายเครียด แต่มีคำถามสงสัยนิดนึงครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1048
ความดี
514
เครดิต
360
จิตพิสัย
720
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เคยเห็นคลิปฟรั่งทำรายการแกล้งคนในยูทูป บางคลิปก็แค่ขำๆ บางคลิปก็แรง แถมยังมีบางครั้งที่คนถูกแกล้งไม่พอใจ

ผมสงสัยว่าอันนี้เค้าจัดฉากขึ้นมาหรือว่าถ่ายทำสดๆเลยครับ

เท่าที่รู้คือคนที่ถูกถ่ายต้องยินยอมให้นำภาพคลิปตัวเองลงก่อน (ถ้าไม่เค้าไม่ยอมอาจจะแก้ได้ด้วยการเซ็นเซอร์หน้า)

อีกอย่างคือ ประเทศไทยเหมาะจะทำอะไรแบบนี้มั้ยครับ เพราะดูสังคมไทยบางทีก็รุนแรงกันเหลือเกิน กลัวจะโดนยิงก่อนจะได้ทำคลิปอออกมาตัดต่อ

อีกคำถามครับ เคยมีใครเห็นคลิปแกล้งคนที่คนไทยเป็นคำทำบ้างรึยังครับ ถ้ามีแล้วอยากเอามาดูศึกษาก่อน

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
588
ความดี
592
เครดิต
506
จิตพิสัย
2439
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-11-22
อ๋ออีกอย่าง เวลาอธิบายหรือบอกเป้าหมายว่าเราซ้อนกล้อง จงอย่าพูดขออนุญาติ  หรือ ขอโทษครับ ก่อนเพราะมันจะทำให้เป้าหมายเครียด เราจงบอกเขาว่ารายการเรากำลังทำอะไร พูดอย่างสนุกสนาน  เป็นกันเองและปิดท้ายด้วยว่า ขอเฟตหน่อยได้ไหมเผื่อผมจะส่งไปให้ดู อะไรประมาณนี้เราสนุกเขาก็สนุก เราเครียดเขาก็ระวังตัว
เงิน
588
ความดี
592
เครดิต
506
จิตพิสัย
2439
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-11-22
ผมว่าทำได้นะแต่เหนื่อยหน่อย อย่าง แรกเลยต้องรู้กาลเทศะ  เล่นอะไรไม่ควรแรงมากและถ้าเป้าหมายเรา               เกิดอาการไม่พอใจให้อ่อนน้อมและอธิบายให้เขาเข้าใจ ถ้าเป้าหมายคิดว่าไม่เสียหายอะไรเขาก็ไม่ว่าไรหรอก          เพราะทุกวันนี้ สื่อมันเยอะคนเราก็เริ่มเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อนเยอะ  รายการแปลกๆก็ผ่านหูผ่านตาเยอะแยะ อย่าคิดมากครับอยากทำอะไรทำเลย   ขอแค่อย่างเดียวทำอะไรกับคนอื่นแล้วโปรดบอกเขาว่าเราแอบถ่ายอยู่นะเรากำลังแกล้งคุณอยู่นะ ถ้าคุณไม่ได้เป็นคนมีชื่อหรือรายการดังเขาอาจจะไม่ยอมให้คุณเอาลงหรือด่าเรา เราก็แค่ขอโทษ   ครับและอธิบายก็จบ   ทำสิบคนได้ คนที่ยอมจริง2คน   ก็ประมาณนี้หละ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
1 เสียงครับไม่น่าทำเลย อันตรายมากทุกวันนี้
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

..อยากทำแนะว่าอย่าทำเลย ถึงทำแล้วก็ไม่ประสบความสำเร็จ ด้วยเพราะ...
- คนไทยไม่เข้าใจคำว่าศิลปะ  อย่างคลิปขอจับนม จับจู๋ ขอจูบ มีให้เห็นเพียบ ทำไมทำได้ เพราะเขา
  ถือว่ามันคือศิลปะ คือการแสดงออก ( ทำรายการทีวี ทำงานแสดง )
- คนไทยไม่สุดโต่ง ชอบเก็บอารมณ์ เขิน อาย หลายเหตุการณ์ต้องมุขแป๊ก เพราะทำแล้วไม่มีใครเล่นด้วย
- และข้อสุดท้ายที่ทำแล้วล้มเลิกอย่างรวดเร็ว รายการไม่ยอมลงทุน ลองไปเปิดดู Just For Laughs Gags
  แต่ละเคสเขาลงทุน และคิด ดูแล้วทำการบ้านมาอย่างดี
....รายการแบบนี้ทำยากนะคับ ถ้าทำให้คนดูรู้สึกสนุก ทำรายการอื่นเถอะ...
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
สมัยก่อนนู้น ก็เคยมีรายการ ถึงคิวข้า...ดาราจำเป็น แต่ก็ย้อนไปยุค บ.รัชฟิล์มโน่นครับ (เกิดทันกันมั้ยเนี่ย )

ซึ่งผมมองว่า รายการแบบนี้ สมัยนี้น่าจะทำยากกว่าสมัยก่อนมากๆ เพราะคนเริ่มหวงสิทธิส่วนบุคคลกันมากขึ้น

เรื่องแอบถ่ายแล้วเอามาออกโดยไม่ขอคนถูกถ่ายก่อนเนี่ย ลืมไปได้เลยครับ ต่อให้เซ็นเซอร์หน้าก็เถอะ เจอคนไม่ฮาด้วย พวกฟ้องยับเอาได้ง่ายๆ (คุ้นๆว่ารายการสาระแน ก็เคยโดนมาแล้ว) ยิ่งแกล้งเสร็จแล้วไม่บอกว่าเป็นรายการด้วยละก็ เผลอๆเป็นคดีกันได้เลยทีเดียว

กรณีของฝรั่ง ถ้าแกล้งกันแรงๆหนักๆ ผมว่าน่าจะเป็นการเตี๊ยมกันทั้งนั้นแหละครับ โดยเฉพาะกับประเทศลูกEช่างฟ้องอย่างอเมริกานี่ี น่าจะฟ้องกันถึงขั้นปิดรายการกันได้ง่ายๆเลย

ก็เหมือนคลิปแอบถ่าย Made In Japan ทั้งหลายนั่นแหละครับ จริงๆแล้ว"ตั้งใจ"ให้ถ่ายกันทั้งนั้นแหละ

(Oops...พูดอารายออกปายเนี่ย )
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้