สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2237เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

เรานำวีดีโอมาทำเป็น stop motion ได้ไหมครับ ?

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
732
ความดี
615
เครดิต
434
จิตพิสัย
811
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีปกติเคยทำแต่แบบถ่ายทีละบท แต่ว่าตอนนี้จะทำ mv เพลง ถ้าให้ถ่ายทีละภาพ กริยาบทของนักแสดงไม่ต่อกันและต้องเป็นคนละตำแหน่งแน่ๆ
เลยอยากถามว่าถ้าเราถ่ายวีดีโอมาแล้ามาทำ stm ได้หรือไมีครับ ? แล้วต้องทำยังไงครับใช้ pr cs 6 ครับ

ขอบคุณลวงหน้านะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

เคยเห็นแว้บๆ ว่ามีโปรแกรมทำได้ มันจะให้เลือกการตั้งค่าทิ้งเฟรมได้ครับ
แต่นึกชื่อไม่ออก

เท่าที่พอนึกออกตอนนี้ คือในโปรแกรม Corel Video studio x6
มีฟังชั่นการถ่ายแบบนี้
โดยตั้งกล้องไว้แล้วสั่งจากตั้วโปรแกรมนะครับ รวมไปถึงเอา video มาทำเป็นลักษณะ stop motion ได้
มีให้ดูแบบ onion skin เห็นภาพเทียบกัภาพก่อนหน้าได้ด้วย

แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช่ที่ต้องการหรือเปล่าครับ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
ทำได้ครับ โดยการขาย Timeline ให้ กว้างที่สุด หรือจนสุดการขาย จะได้ ตัวนับเป็น เฟรม  ต่อ วิ
จากนั้นก็ ตัดเอาแค่เฟรมที่ต้องการ มาต่อๆ กัน มันก็จะกลายเป็น Stop Motion  เองครับ

หรืออีกวิธีก็คือ เอาแค่บางส่วนของวีดีโอ มา Render เป็น Image sequence  เช่น TGA, PNG, TIFF, JPEG
แล้วมาเลือกเอา เฟรมภาพที่ต้องการใช้งานมาต่อกันเป็น Stop Motion ได้เหมือนกันครับ

ลองดูครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
(เผือจะมีประโยชน์)
ถ้าเป็นเวกัส น่าจะใช้วิธีคลิกขวาที่คลิป เลือก properties>>undersampling rate รึอะไรประมาณนั้นเอาน่ะครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
474
ความดี
394
เครดิต
363
จิตพิสัย
227
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-12-24
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้