สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1533เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ถ้าวันนี้เปิดคอมแล้วไม่มีฟุตงาน คุณจะทำอย่างไร?

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

..ได้พูดคุยกับบริษัทรับตัดต่อ หลายคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ทุกวันนี้ลูกค้าหลายรายไม่มีงานมาให้ตัด
ที่มีก็ตัดไม่เสร็จ ไม่ใช่เหตุผลทางด้านเศรษฐกิจ แต่เป็นเพราะ ฟุตงานหายไม่มีให้ทำอ่ะคับ
- หายจากตัวฮาร์ดดิกส์เปิดไม่ได้
- เปิดได้แต่ฟุตอันตทานหายอย่างไร้ร่องรอย
- ตัวการ์ดบันทึกงานหาย

...ไม่อยากนึกถ้าเกิดขึ้นจริง ผมคงต้องหนีลูกค้าไปบวช หรือไม่ก็หายเป็นคนสาบสูญไปเลย
..กังวลแทนพี่ๆ เลยลองเขียนรวบรวมขั้นตอน สำรองฟุตจากยากสุด (แพงสุด) ไปง่ายสุด (ถูกสุด )
ลองอ่านดูนะคับ อาจมีสักวิธีที่คุณสามารถนำไปใช้ได้
1. พยายามเก็บการ์ดฟุตงานถ่ายไว้ อย่าเพิ่งลบจนกว่างานจะตัดเสร็จ
    (งานเยอะการ์ดอันละพันกว่าบาท สำรองไม่ไหวแน่)
2. ถ่ายฟุตงานลงคอม เขียนแผ่นสำรองฟุตเป็นดาต้าเก็บไว้อีกชั้น (ลองวิธีนี้แล้ว เปลืองแผ่นโคตร)
3. สำรองข้อมูลลงฮาร์ดดิกส์อีกลูกต่างหาก ( ทำเฉพาะงานสำคัญ แล้วงานไม่สำคัญล่ะ จะทำอย่างไร? )
4. แปลงฟุตงานไฮเดฟเป็นแผ่นไฮเดฟ(บลูเลย์) ซื้อเครื่องเขียนแผ่นช่วยคอมไม่ให้ทำงานหนัก
     อาจทำร่วมกับวิธีที่3 งานเสร็จเก็บเป็นสต๊อกไฮเดฟ ส่วนงานยังไม่เสร็จเก็บเป็นในฮาร์ดดิกส์ (แผ่นไฮเดฟเก็บงานได้น้อย)
5.แปลงฟุตงานไฮเดฟเป็นระบบดีวีดีแบบมีคุณภาพ(HQ) เขียนเป็นแผ่นออกมา
    วิธีนี้ประหยัดเงินได้มากกว่าทุกวิธี คุณภาพคมชัดไม่ด้อยกว่าต้นฉบับ (เปรียบเทียบต้นฉบับไฮเดฟกับแผ่นดีวีดี ดูจากทีวีด้วยตาเปล่า)
6.แปลงฟุตงานไฮเดฟเป็นระบบดีวีดีแบบมีคุณภาพเก็บไว้ในเครื่อง(ข้อ 5 เขียนเป็นแผ่น)
    วิธีนี้ง่ายและประหยัดสุดๆเพราะไม่เสียตังค์เขียนแผ่น แค่สำรองไว้เผื่อกรณีฉุกเฉิน งานจบส่งงานก็ลบทิ้ง
    แถมเครื่อง 1000กิ๊ก ตอนนี้ราคาไม่กี่พัน เขียนแผ่นได้ อ่านได้ เก็บงานได้สะดวกโคตรๆ

...หมดแล้วคับทุกวิธีสำรองฟุตงาน ถ้าเป็นบริษัทมีงบไม่อั้น ส่วนใหญ่ใช้วิธีที่3 ทำระบบฐานข้อมูลแบบห้องสมุด
    แต่สำหรับน้องใหม่คนจนแนะนำวิธีสุดท้าย เพียงแต่มีข้อจำกัดคือ ตัวกล้องต้องสามารถเพลย์ภาพออกเป็น vdo ได้
    ซึ่งมีเฉพาะกล้องระบบใหม่เท่านั้น

...แปลกนะคับ เวลาเราคิดเรื่องอื่นเล่นๆอยากให้้เป็นจริง แต่มีสิ่งนี้แหละที่คิดเล่นแล้วไม่อยากให้เป็นจริง
   ก็คือ เปิดคอมแล้วไม่เห็นฟุตงาน..ฝากเป็นข้อคิดไว้นะคับ ถ้าเกิดเหตุการณ์ขึ้นจริงๆ จะมีวิธีแก้ไขอย่างไร?

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
rachata ความดี +1 2014-02-05 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1438
ความดี
361
เครดิต
242
จิตพิสัย
967
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ขอบคุณมากคับ มีแต่กระทู้ดีๆทุกอันเลย

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2119
ความดี
1069
เครดิต
1001
จิตพิสัย
1718
จังหวัด
เชียงราย
ส่วนตัวผมครับ ลูกค้าซื้อฮาร์ดดิสให้อีกตัวหนึ่งเลยครับ พอทำงาน่ให้ลูกค้าเสร็จ มอบทั้งงานและฮาร์ดดิสคืนให้ลูกค้าครับ..
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้