สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3376เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

Adobe soundbooth รบกวนถามเรื่องการฟิกเสียง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
34
ความดี
90
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เชียงใหม่
สวัสดีครับสำหรับใครที่ใช้ Adobe soundbooth ผมขอรบกวนถามเรื่องการฟิกเสียงให้เท่ากันทั้งหมดหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เส้นเสียงที่เท่ากันทั้งหมด มันจะกลายเป็น Mono ไปนะครับ Stereo มันต้องเป็นแบบนี้แหละครับ มีเบามีหนัก ซ้ายเบาขวาดัง อะไรทำนองนี้ และ ใน Soundbooth จะไม่มีฟังก์ชั่นปรับแต่งเสียงมีแค่ ตัดต่อเสียงครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
34
ความดี
90
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เชียงใหม่
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (nai-t)
ขอบคุณมากครับ  
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1958
ความดี
967
เครดิต
872
จิตพิสัย
665
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยnai-tเมื่อ2014-03-31 14:07เผยแพร่ :
เส้นเสียงที่เท่ากันทั้งหมด มันจะกลายเป็น Mono ไปนะครับ Stereo มันต้องเป็นแบบนี้แหละครับ มีเบามีหนัก ซ้ายเบาขวาดัง อะไรทำนองนี้ และ ใน Soundbooth จะไม่มีฟังก์ชั่นปรับแต่งเสียงมีแค่ ตัดต่อเสียงครับ

Mono หรือ Stereo คนละเรื่องกับ Dynamic ครับ....

ก่อนอื่น ความดังที่ได้ยิน ไม่เกี่ยวกับกราฟเสมอไปครับ หูคนเราตอบสนองความถี่กลาง 1-2 kHz ได้ดี ถ้ากราฟตัวนึงใหญ่ แต่เป็นความถี่ต่ำหรือสูงมาก เสียงอาจเบากว่ากราฟอีกตัวที่เป็นความถี่กลางก็ได้ ดังนั้น มันเอาไว้ใช้ดูเป็นแนวทางเท่านั้นครับ อยากรู้ว่าดังแค่ไหนต้องลองฟังจริงๆ....

ทีนี้ ในเมื่อมันมาต่างกันมาก จะแก้ยังไง ? มีสองวิธีหลักๆครับ....
1. ซอยเป็นช่วงๆ แล้วปรับความดังของแต่ละช่วงเอง แบบนี้ได้เสียงที่เป็นธรรมชาติ แต่เหนื่อยหน่อย....
2. ใช้ Effect ประเภท Compressor/Limiter (บางตัวมีทั้งสองอย่าง) วางทีเดียว ปรับทีเดียว จบ ออกมาดีบ้างไม่ดีบ้าง แล้วแต่คุณภาพโปรแกรม ฝีมือการปรับ และ Dynamic มันมาต่างกันแค่ไหน....

หรือจะใช้ทั้งสองวิธีก็ไม่ผิดไม่บาปครับ....

อ้อ ถ้าใช้ Waves จะมี Vocal Rider ที่ช่วยปรับ Dynamic ได้ดีมากๆ แต่ผมไม่เคยลองกับเสียงอื่นนอกจากเสียงมนุษย์ครับ (คิดว่าเสียงอื่นก็น่าจะได้ผลดีเหมือนกัน ยกเว้นเสียงที่ต้องการความดังสม่ำเสมอ)

การใช้ Effect พวกนี้ (รุ่นที่เขียนว่า Stereo) ไม่ได้ทำให้มิติการแพนซ้าย/ขวาลดลงไปจนรู้สึกได้ครับ นอกจากว่าจะปรับอัดหนักจริงๆ....
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
pixsolute ความดี +1 2014-04-27 ^_^
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2119
ความดี
1069
เครดิต
1001
จิตพิสัย
1718
จังหวัด
เชียงราย
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-07
ผมเองก็ใช้ Adobe audition ครับ การใช้งานง่าย สะดวกครับ )ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-07-21
1. ตอบได้เลยว่า จาก Waveform ไฟล์เสียงที่เห็น คือ Mono ครับ แม้คุณจะ Record หรือ Export มาในระบบช่องสัญญาณ Stereo ก็ตาม
2. หากต้องการให้ระดับ Level เท่า หรือ ใกล้เคียงกันจริงๆ ทำได้ครับ ด้วยวิธีตามทีคุณ pjsoft เสนอไป คือ Selection เป็นช่วง Wave แล้ว ปรับระดับ Level ในหน้า Edit Track นี้ได้เลย จาก Function Volume ที่แสดงอยู่ ค่อยๆทำทีละช่วงซึ่งจาก Waveform ไม่ยากครับ เพราะผู้ประกาศอ่านโดยเว้นช่องไฟไว้พอสมควร
3. หากต้องการแก้ไขเพื่อให้ระดับ Level เสียงมีความดังใกล้เคียงกัน โดยมีผลกับ Dynamic พอสมควร นอกจากการใช้ Compresser บีบอัดแล้ว ลองดู Effect >> Amplitude and Compression >> Hard Limit ครับ สามารถช่วย Up Level ส่วนต่างระหว่าง จุดที่ดังและเบาให้มีความใกล้เคียงกันได้ โดยบีบเพดาน Higher Floor Level ไว้ แต่แน่นอนนะครับ ยิ่ง Compress มากเท่าใด คุณภาพและเนื้อเสียง รวม Dynamic ยิ่งผิดเพี้ยนมากขึ้นเรื่อยๆ ต้องค่อยๆแก้และเช็คผ่าน Monitor ตลอดครับ ลองดูนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้